गुंतवणूकदारांनी म्युच्युअल फंड रँकिंगची व्याख्या कशी करावी? योजना निवडताना जाणून घेण्यासाठी 5 घटक – Moneycontrol.com
गुंतवणूकदारांनी म्युच्युअल फंड रँकिंगची व्याख्या कशी करावी? योजना निवडताना जाणून घेण्यासाठी 5 घटक – Moneycontrol.com
November 29, 2018
क्वालकॉमच्या 'स्नॅपड्रॅगन 8150' चे नाव वेगळे असेल, 'स्नॅपड्रॅगन 865' लवकरच येत आहे – फोन अरेना
November 29, 2018

डेमोनेटिझेशन ड्रेकोयनियन, मॉनेटरी शॉकः माजी सीईए अरविंद सुब्रमण्यम – द वायर

नवी दिल्ली: नोट्स बंदीच्या आधी नोंदविलेल्या 8% च्या तुलनेत डेमोनिटिझेशन हा एक मोठा, दंडनीय आणि आर्थिक धक्का होता जो सात तिमाहीत 6.8% इतका वाढला होता. माजी मुख्य आर्थिक सल्लागार अरविंद सुब्रमण्यम म्हणतात.

नोव्हेंबर 8, 2016 रोजी पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांच्या निर्णयावर आपला शांतता खंडित करताना ते म्हणाले की, कल्याणकारी खर्चात, विशेषत: अनौपचारिक क्षेत्रावरील कल्याणकारी खर्चास महत्त्व दिले गेले आहे याव्यतिरिक्त त्यांच्याजवळ सखोल अनुभवात्मक दृष्टिकोन नाही.

चार वर्षांच्या कार्यकाळाच्या अखेरीस यावर्षीच्या पदावर पदार्पण करणार्या सुब्रमण्यमने पेंग्विनद्वारे प्रकाशित आगामी पुस्तक ऑफ कौन्सिल: द चॅलेंज ऑफ द मोदी-जेटली इकोनॉमीचा एक अध्याय वाचला आहे. demonetisation च्या निर्णय-प्रक्रियेत त्याच्याशी सल्लामसलत झाली. सरकारच्या विरोधकांनी सांगितले की पंतप्रधानांनी या निर्णयावर सीईएचा सल्ला घेतला नाही.

तसेच वाचा: डेमॉनेटिझेशन ही अयशस्वी राष्ट्रीय सुधार योजना

“डेमोनेटायझेशन हा एक मोठा, दंडनीय, आर्थिक धक्का होता: एकाच्या विस्कळीत, 86 टक्के चलन परिसंचरण मागे घेण्यात आले. वास्तविक जीडीपी वाढ demoniteisation प्रभावित होते. विकास पूर्वीपेक्षाही मंद होता, परंतु प्रदर्शनानंतर, स्लाइड वेगाने वाढली. ”

“छत्तीसगृहाच्या सहा तिमाहीत विकास दर 8% आणि सात तिमाहीत सरासरी सरासरी 6.8 टक्के (चार तिमाहीत खिडकीसह, संबंधित संख्या 8.1 टक्के पूर्वी आणि 6.2 टक्के नंतर) सरासरी”, सुब्रमण्यम अध्याय “द डायजेनेटिझेशन ऑफ द दो पहेलियां – पॉलिटिकल अँड इकॉनॉमिक” अध्याय मध्ये असे म्हटले आहे.

माजी सीईए म्हणते की कोणत्याही व्यक्तीने विरोध दर्शविला की विकास मंद झाला आहे. त्याऐवजी, वादविवादाच्या प्रभावाविषयी चर्चा झाली आहे – जरी ते 2% पॉइंट असले किंवा खूप कमी. “शेवटी, या काळात वाढीच्या इतर घटकांनी विशेषतः उच्च रिअल व्याज दर, जीएसटी अंमलबजावणी आणि तेलाच्या किंमतींवर परिणाम झाला.”

अरुण जेटली आणि नरेंद्र मोदी. क्रेडिटः पीटीआय

“… परंतु जेव्हा प्रदर्शनासारखे धक्का लागते तेव्हा ते प्रामुख्याने अनौपचारिक क्षेत्रास प्रभावित करते, जीडीपीमध्ये जास्तीत जास्त क्रियाकलाप मोजण्यासाठी औपचारिक संकेतकांवर अवलंबून असतात. अनौपचारिक क्षेत्रातील कुठल्याही रकमेमुळे औपचारिक क्षेत्रात मागणी कमी होईल, आणि हा प्रभाव मोठ्या प्रमाणात असावा असावा म्हणून ही कल्पना संकल्पना समजावून घेण्याचा फक्त एक लहान मार्ग आहे.

इतर स्पष्टीकरणासाठी शोध घेत सुब्रमण्यम म्हणतात की, लोकांना अनौपचारिक पत वाढवून उत्पादन कायम ठेवण्याची शक्यता असलेल्या नोट्सवर बंदी घालण्यात आली आहे.

अखेरीस, काही प्रमाणात लोक नकली पैसे इलेक्ट्रॉनिक पद्धतीने जसे की डेबिट कार्डे व इलेक्ट्रॉनिक वॉलेट्सद्वारे देण्यापासून वापरीत आहेत.

“किंवा इतरही वेगळ्या स्पष्टीकरणांमुळे, ज्याने माझी दृष्टीक्षेप समजून घेतली आहे, आधुनिक भारतीय इतिहासातील अनोखे आर्थिक प्रयोगांपैकी एक आहे,” असे ते म्हणतात.

तसेच वाचा: द घोस्ट ऑफ डेमोनिटायझेशन अद्याप मराठवाडाच्या शेतकर्यांना हंट करते

राजकीय दृष्टिकोनातून, माजी सीईए म्हणते की demonetisation एक अभूतपूर्व पाऊल होते की अलीकडील इतिहासातील कोणत्याही देशात सामान्य काळात कोणत्याही देशात केले नाही. सामान्य स्वरुपात सामान्य स्वरुपात किंवा सामान्यतः युद्ध, अतिवृष्टी, चलनविषयक संकट किंवा राजकीय उथळ (2016 मध्ये व्हेनेझुएला) च्या तीव्र परिस्थतींमध्ये अचानक प्रदर्शन घडले.

त्यानुसार, भारतीय पुढाकार हा सौम्य, अद्वितीय असावा.

उत्तर प्रदेश विधानसभा निवडणुकीत बीजेपीच्या विजयाचा संदर्भ देऊन, निदर्शनास येण्याआधीच ते म्हणाले की नोट बंदीवर हा निर्णय मोठ्या प्रमाणावर दिसून आला.

श्रीमंत आणि त्यांचे आजारी श्रीमंत अधिक कष्ट अनुभवत आहेत हे जाणून घेऊन गरिबांना त्यांच्या स्वत: च्या अडचणींना दुर्लक्ष करण्यास तयार होते, हे प्रेक्षणीय निंदानाचे एक उत्तर आहे: ‘मी एक बकरी गमावली, परंतु त्यांनी त्यांची गायी गमावली’ . या दृष्टीकोनातून, गरिबांचा खर्च एक मोठा उद्दिष्ट मिळविण्यासाठी लागणारा अपरिहार्य संपार्श्विक तोटा होता.

सुब्रमण्यम म्हणतात की हे पूर्णपणे विश्वासू नाही. शेवटी, संपार्श्विक नुकसान, खरंच टाळण्यासारखे आहे.

“राक्षसीपणाच्या राजकीय अर्थव्यवस्थेला समजून घेणे आपल्यासाठी एक दुर्लक्षित संभाव्यतेचा सामना करणे आवश्यक आहे – बहुतेकांना बर्याच गोष्टींवर प्रतिकूल परिणाम होत असेल तर कदाचित पॉलिसीच्या कारवाईचे वैशिष्ट्य असू शकते.

“डिझाइनद्वारे किंवा रिअल टाइममध्ये आवश्यक नाही, परंतु उलटपक्षीत असे दिसून येते की अनेक प्रतिकूल परिस्थितींवर परिणाम पॉलिसीच्या यशाच्या अंतर्गत अंतर्भूत असू शकतो,” असे ते म्हणतात.

Comments are closed.