एचआयव्ही उत्तरजीवी: एचआयव्ही / एड्स “मृत्यूची शिक्षा नाही” – WWAY NewsChannel 3
एचआयव्ही उत्तरजीवी: एचआयव्ही / एड्स “मृत्यूची शिक्षा नाही” – WWAY NewsChannel 3
December 2, 2018
जावा मोटरसायकल डीलर्सची यादी आणि पत्ता उघडला – वितरण लवकरच सुरू होईल – रशलेन
जावा मोटरसायकल डीलर्सची यादी आणि पत्ता उघडला – वितरण लवकरच सुरू होईल – रशलेन
December 2, 2018

'एचआयव्ही सेल्फ-स्क्रीनिंग टेस्टमध्ये देशातील महत्त्वाचे गेम-चेंजर बनण्याची क्षमता आहे' – द इंडियन एक्सप्रेस

'एचआयव्ही सेल्फ-स्क्रीनिंग टेस्टमध्ये देशातील महत्त्वाचे गेम-चेंजर बनण्याची क्षमता आहे' – द इंडियन एक्सप्रेस
राष्ट्रीय एड्स संशोधन संस्थेचे संचालक डॉ. समीर पांडा.

डिसेंबर 1 ला जागतिक एड्स डे ची वर्धापनदिन म्हणून ओळखले जाते. यावेळी, एनएआरआयचे संचालक, डॉ. समीर पांडा, एचआयव्ही चाचणीचे महत्त्व दर्शवतात. या वर्षाची थीम ‘आपली स्थिती जाणून घ्या’ आहे. पांडाने अनुराधा मस्करेनहास यांना सांगितले की युवक आणि ‘जोखीम’ लोकसंख्या गटांनी सक्रिय सहभागाची गरज आहे.

एचआयव्ही अजूनही धोका आहे का?

एचआयव्हीच्या संसर्गाशी संबंधित उर्वरित जगासह भारतामध्ये बर्याच यशस्वी गोष्टी आहेत ज्यामध्ये एचआयव्हीमध्ये नियमित अंतराळात राहणा-या एचआयव्हीचे लोकसंख्या निर्माण करणे, देशव्यापी सॅनिलिन पाळणा प्रणालीची स्थापना करणे तसेच 1.2 पेक्षा जास्त एचआयव्ही उपचार सुनिश्चित करणे यासारख्या अनेक यशस्वी कथा आहेत. दशलक्ष लोक तथापि, एचआयव्ही अद्यापही एक चिंता आहे कारण आम्ही अद्याप अशा टप्प्यावर पोहचू शकत नाही जेथे एचआयव्ही संक्रमणास देशात गैर-समस्या म्हणून घोषित केले जाऊ शकते.

एन्टी-रेट्रोव्हायरल थेरपीने एचआयव्हीचे प्रमाण कमी करण्यासाठी मोठी भूमिका बजावली आहे. यावर आपले काय मत आहे?

गेल्या दशकभरात एंटी-रेट्रोवायरल थेरपीचा प्रभाव स्पष्ट आहे कारण देशात एचआयव्ही असणा-या लोकांची संख्या खूपच कमी आहे. एचआयव्ही विरूद्ध संयुक्त उपचार (वेगवेगळ्या वर्गांतील तीन किंवा जास्त एचआयव्ही औषधे वापरुन) आणि राष्ट्रीय एड्स नियंत्रण संघटनेच्या ‘चाचणी आणि उपचार’ धोरणामुळे या बाबतीत प्रमुख भूमिका बजावली आहे. हा उपचार, एचआयव्ही सह राहणार्या व्यक्तींमध्ये व्हायरल लोड कमी करून, केवळ आयुष्य वाढवत नाही आणि त्याचे गुणवत्ता सुधारते, परंतु बचाव प्रक्रियेच्या रूपातदेखील कार्य करतो कारण असुरक्षित संभोगाद्वारे किंवा असुरक्षित इंजेक्शन पद्धतींद्वारे पुढील प्रसारित होण्याची शक्यता कमी होते पुरेशी दडपशाही व्हायरल लोड.

एचआयव्हीच्या संसर्गाविरूद्ध लढण्यासाठी नाਾਰੀची भूमिका काय आहे?

इंडियन कौन्सिल ऑफ मेडिकल रिसर्च (आयसीएमआर) अंतर्गत प्रमुख संस्था असलेल्या नॅशनल एड्स रिसर्च इंस्टीट्यूट (एनएआरआय) ची स्थापना 1 99 2 मध्ये झाली होती. सुरुवातीपासून, त्याचे दृष्टीकोन विशिष्टतेचे संशोधन क्षमता तयार करणे आहे, देशात एचआयव्ही / एड्सची वाढती आव्हाने आम्ही या दिशेने आपल्या स्वप्नांचा पाठपुरावा करीत आहोत आणि राष्ट्रीय एड्स नियंत्रण कार्यक्रमातही कृतीसाठी सबूत तयार करुन योगदान दिले आहे. उदाहरणार्थ, राष्ट्रीय पातळीवर, एनआरआय एचआयव्ही निदान, सीडी 4 गणना आणि व्हायरल लोड अंदाजाच्या गुणवत्तेच्या नियंत्रणात महत्त्वपूर्ण भूमिका निभावते.

सध्या आम्ही स्वदेशी उत्पादित एचआयव्ही तोंडी आत्म चाचणीची अचूकता तपासण्यासाठी प्रोटोकॉलच्या विकासावर कार्यरत आहोत.

प्रगती असूनही, कलंक आणि भेदभाव कायम रहाते, लोकांना एचआयव्ही स्क्रिनिंगपासून वंचित ठेवते. हे कसे लढता येईल?

होय, एचआयव्हीच्या आजूबाजूला कलंक, जरी कमी झाला, अस्तित्वात आला आणि नकारात्मक पातळीवर एचआयव्ही चाचणीच्या सुरुवातीच्या विविध प्रोग्रामेटिक पैलूंवर नकारात्मक परिणाम झाला. एचआयव्ही सेल्फ स्क्रीनिंग टेस्ट, देशात उपलब्ध केल्यास, त्यात एक मोठा गेम चेंजर बनण्याची क्षमता आहे. एनएआरआयशी संलग्न शास्त्रज्ञ सध्या एक अभ्यासाचे डिझाइन करत आहेत जे एचआयव्ही स्व चाचणी घेऊन येतात आणि अशा चाचण्यांच्या स्वीकारार्हतेकडे लक्ष देईल.

एचआयव्हीच्या अहवालात असे दिसून आले आहे की एचआयव्हीच्या घटनांमध्ये घट झाली आहे परंतु गेल्या काही वर्षांत वेग कमी झाली आहे. तुम्हाला काय वाटते असे वाटते?

‘रीचिंग आउट’ हा उत्तर आहे. अद्याप अपरिचित लोकपर्यंत पोहोचणे आणि कठीण भौगोलिक पॉकेट्स पर्यंत पोहोचणे अद्याप उघडलेले की आहेत. असे करण्यास सक्षम होण्यासाठी, राष्ट्रीय कार्यक्रमास नवकल्पनावर अवलंबून असणे आवश्यक आहे. ‘जोखीम लोकसंख्येवर’ सक्रिय सहभागाचा आणि युवकांचाही या संदर्भात अत्यंत महत्त्वपूर्ण आहे.

एचआयव्हीची लस आवश्यक आहे का? जर होय, काय प्रयत्न सुरू आहेत?

होय, एचआयव्ही लसींची गरज आहे कारण त्यामध्ये ‘जोखीम’ लोकसंख्या समूह आणि परिणामी एचआयव्ही संक्रमणादरम्यान उर्वरित जोखीम वर्तनाभोवती समस्या सोडविण्याची क्षमता आहे. तथापि, एचआयव्ही लसींशी संबंधित अनेक आव्हाने आहेत. एचआयव्ही लस विकसित करण्यासाठी जागतिक स्तरावर निरंतर प्रयत्न चालू आहेत, जे स्थिर आणि सुरक्षित आहेत, ज्यामध्ये चांगली कार्यक्षमता आणि योग्य संरक्षण टिकाऊपणा असेल. मोठ्या प्रमाणावर एचआयव्ही लस वापरण्याच्या कार्यक्रमाचा निर्णय घेताना या प्रकारच्या लस आणि समुदायातील स्वीकाराची किंमत विचारात घ्यावी लागेल. तोपर्यंत, हस्तक्षेप पॅकेजमध्ये वर्तनाचे बदल आणि एचआयव्ही-विरोधी उपचार दोन प्रमुख घटक म्हणून राहतील जिथे एचआयव्हीची लस मूलभूत घटक असू शकते.

Comments are closed.