एलओसीच्या ओपनिंग मार्गाने भारत आणि पाकिस्तान यांच्यातील मैत्री पुन्हा जागृत करेल, असे फारूक अब्दुल्ला म्हणाले
एलओसीच्या ओपनिंग मार्गाने भारत आणि पाकिस्तान यांच्यातील मैत्री पुन्हा जागृत करेल, असे फारूक अब्दुल्ला म्हणाले
December 2, 2018
गतीने वाढ, जीएसटी कलेक्शनच्या खाली, सरकारसाठी आर्थिक तूट नवीन डोकेदुखी – News18
गतीने वाढ, जीएसटी कलेक्शनच्या खाली, सरकारसाठी आर्थिक तूट नवीन डोकेदुखी – News18
December 3, 2018

शशि थरूर यांनी राहुल यांचे मंदिर चालविण्याचा विचार – टाइम्स ऑफ इंडिया

शशि थरूर यांनी राहुल यांचे मंदिर चालविण्याचा विचार – टाइम्स ऑफ इंडिया

नवी दिल्ली: चर्चेसाठी विरोधाभास

टाइम्स लिटफेस्ट दिल्ली

रविवारी सकाळी कॉंग्रेसचे खासदार शशी थरूर यांनी पंतप्रधानांविषयी मत व्यक्त केले होते

नरेंद्र मोदी

त्यांच्या अलिकडील पुस्तकात “द पॅडोडॉक्सिकल पंतप्रधान”. हिंदू, विश्वास, सरकार आणि शासन या विषयांवरील कॉंग्रेसच्या स्थितीतील संभाषणातही हे संभाषण झाले.

कॉंग्रेस अध्यक्ष राहुल गांधी यांच्या “मंदिर-होपिंग” बद्दलच्या प्रश्नावर थरूर यांनी प्रतिक्रिया दिली. “आम्ही (कॉंग्रेस) आमच्या खाजगी विश्वासावर सार्वजनिकपणे परावर्तित करण्यासाठी अस्वस्थपणे जाणवले. आम्ही आमच्या आश्वासनांचा पाठलाग केला पण सार्वजनिकपणे ते प्रदर्शित करण्यास बाध्य वाटत नाही. हे आंशिक कारण होते की काँग्रेस नेहरूंच्या धर्मनिरपेक्षतेचा एक पक्ष आहे जे योग्य होते “स्वातंत्र्य चळवळीकडे परत,” थरूर म्हणाले, “खरे हिंदू आणि धर्मनिरपेक्ष धर्मनिरपेक्षतावादी” यांच्यात “युद्ध” म्हणून भाजपने “विवेक” वापरला होता.

“आणि ज्या देशात धर्मशास्त्रीय खोल असेल अशा वादविवादानुसार जर धर्मनिरपेक्षता कायम राहिली तर धर्मनिरपेक्षवादी नेहमीच हरवतील. म्हणून आम्ही ठरवले की आमच्या विश्वासाचा त्याग करण्याचा वेळ आहे, परंतु त्यात समावेश आणि स्वीकृतीची मांडणी आहे इतर श्रद्धा, “थरूर म्हणाले.

आपल्या मोहिमेच्या यात्रेवरील उपासनेच्या ठिकाणी राहुल यांचे भेटींचे रक्षण करताना थरूर म्हणाले की, या भेटींना “काही प्रकारचे खिन्न संधी” म्हणून पाहिले जाणे चुकीचे आहे. राहुल स्वत: ला “शिव भक्त” म्हणत असताना काय बोलतो हे चांगले ठाऊक असल्याचा दावा थरूर यांनी केला. “ते मंदिरांमध्ये जाण्याआधी छायाचित्र काढण्याआधी मी त्यांच्याशी धर्म आणि अध्यात्म याबद्दल संभाषण केले होते. ते सर्वात विचारशील आहेत.” धर्म आणि अध्यात्म विषयांवरील भारतीय राजकारणी वाचून घ्या. ”

त्याच्या माशासह सकाळच्या सत्रात एक तिलकने स्मरते – ते आपल्या आई, लिलीच्या जन्मानंतर आरामात आल्यावर एका सरळ मंदिराकडे आले – थरूर यांनी 2014 मध्ये प्रथम पदावर पदावर पदार्पण केल्यावर पंतप्रधान मोदी यांची स्तुती केली. पंतप्रधानपदाची निवड करणार्या लोकांच्या आदेशाबद्दल त्यांनी थरूर यांना सांगितले की, पंतप्रधानांनी सांगितले की काही सकारात्मक गोष्टी मान्य करून मी काय करणार आहे हे स्पष्ट करणे म्हणजे काय होईल नंतर निर्णय घेतला … मोदी काही उदार गोष्टी सांगतात, पण आरएसएस स्वयंसेवक आणि त्यांचे बहुतेक अत्यंत राजकीय घटकांसाठी – सर्वात अधार्मिक घटकांवर आधारीत. ”

मोदी संघाचे उत्पादन असले तरी थरूरने देखील दावा केला, तरी त्याने त्यापेक्षा वर उठण्याचा प्रयत्न केला. “मोदीत्व हे हिंदुत्वाच्या पलीकडे आहे कारण ते हिंदुत्व व मोदी आहे आणि मोदी तत्व हे त्याच्या सभोवती बनलेले हे व्यक्तिमत्व पंथ आहे. बाल नरेंद्र कॉमिक पुस्तकांपासून 56-इंच छातीची कथा प्रत्येक गोष्ट हिंदुत्वाच्या अपीलच्या पलीकडे जाण्याचा प्रयत्न आहे. मोठ्या वित्तपुरवठ्यासह, मोठ्या महामंडळांसह आणि आधुनिक तंत्रज्ञानासह आरामदायक असलेल्या व्यक्तीचे मोठे अपील; कोणीतरी एका बाजूने एक त्रिशूल ब्रँड करू शकतो आणि दुसर्याबरोबर माउस क्लिक करू शकतो. ”

आपल्या प्रचार मोहिमेत उपासनेच्या ठिकाणी राहुल गांधींच्या भेटींचे रक्षण करताना थिरुवनंतपुरम खासदारांनी सांगितले की, “धर्म आणि अध्यात्मविषयक विषयांवर काँग्रेस अध्यक्षा” सर्वात विचारशील, सर्वोत्तम वाचलेले भारतीय राजकारणी आहेत. केंद्रीकृत संस्कृती आणि विष्णु-केंद्रित संस्कृती, आणि बौद्ध विपश्यना आणि हिंदू विपश्यना यांच्यातील मतभेदांची व्याख्या करण्याची त्यांची क्षमता आपल्या मनाला उधळेल. लोकांना हे समजत नाही की येथे एक धर्म आहे जो धर्माबद्दल गंभीर आहे. ”

भूतपूर्व पाकिस्तानमध्ये आरएसएसचे योगदान थरूर यांनी मान्य केले, परंतु द्वेष आणि विभाजनास उत्तेजन देण्यासाठी ते संपवले. “आरएसएसचा रेकॉर्ड काही चांगल्या कृत्यांचाही समावेश करतो, परंतु द्वेषभावना आणि कट्टरपणाचे कृत्यही होते ज्यांचा आपल्या देशावर विपरित परिणाम झाला. सरदार पटेल सारख्या व्यक्तीने 1 9 48 मध्ये फक्त दोन वर्षांसाठी आरएसएसवर बंदी घातली नाही. आणि त्याच्या विश्लेषणात ते म्हणाले की, आरएसएस घृणा पसरवत आहे.

सबरीमाला वर

थरूर म्हणाले की, “कॉंग्रेस प्रत्येक पुरुषांमधील पुरुष आणि स्त्रियांची निःस्वार्थपणे समानता दाखवते.” “पण माझ्या स्वत: च्या लोकांची प्रतिक्रिया मी पाहिली – ज्यांनी मी संसदेत प्रतिनिधित्व केले – आणि मी विशेषतः केरळमधील स्त्रियांमध्ये भावनांची खोली पाहण्यास सुरुवात केली, मला जाणवलं की कदाचित आम्ही चुकीची चर्चा तयार करत आहोत. बाहेरून तुम्ही सबरीमालाला समानतेच्या समस्येच्या रूपात पाहता आणि त्या मार्गाने तो तयार करता. श्रद्धावंतांच्या दृष्टिकोनातून ते वस्तुस्थितीच्या समस्येचे रूप धारण करीत नाहीत; ते ते एक समान म्हणून तयार करतात. पवित्रतेचा मुद्दा. मी स्त्रिया मला सांगत आहेत की त्यांना समानता धोक्यात येत नाही असे वाटत नाही, परंतु जर लोक त्यांच्या भक्तीला पवित्र अभयारण्यमध्ये स्वतःला समर्पित करत नसतील तर मंदिराचा पवित्रता नष्ट होईल … शेवटी विश्वासांविषयी. सबरीमालांवर झालेल्या निवडणुकीत 9 0 ते 9 5 टक्के लोक – केवळ हिंदूच नव्हे तर ते या निर्णयाविरूद्ध आहेत. ”

Comments are closed.