शशि थरूर यांनी राहुल यांचे मंदिर चालविण्याचा विचार – टाइम्स ऑफ इंडिया
शशि थरूर यांनी राहुल यांचे मंदिर चालविण्याचा विचार – टाइम्स ऑफ इंडिया
December 2, 2018
10 डिसेंबरपासून सुरू होणार्या निसान किक्सची बुकिंग – कारवाळे – कारवाळे
10 डिसेंबरपासून सुरू होणार्या निसान किक्सची बुकिंग – कारवाळे – कारवाळे
December 4, 2018

गतीने वाढ, जीएसटी कलेक्शनच्या खाली, सरकारसाठी आर्थिक तूट नवीन डोकेदुखी – News18

गतीने वाढ, जीएसटी कलेक्शनच्या खाली, सरकारसाठी आर्थिक तूट नवीन डोकेदुखी – News18
Slowing Growth, Below Par GST Collections, Fiscal Deficit New Headache for Govt
(प्रतिनिधित्व उद्देशासाठी प्रतिमा)
नवी दिल्ली

: गेल्या आठवड्यात जारी करण्यात आलेल्या तीन वेगवेगळ्या आर्थिक डेटा पॉइंट्समुळे सरकारसाठी नवीन डोकेदुखी निर्माण होऊ शकते, जी अजूनही त्याच आठवड्यात जीडीपी बॅक सीरिज डेटा जारी करुन अग्निशामक आग लागतो.

यूपीए सरकारच्या (बॅक सीरिज डेटाद्वारे) दोन नियमांदरम्यान वाढीच्या व्याप्तीवर आधीपासूनच तीव्र वाढ झाली आहे, कारण 201 9 च्या लोकसभा निवडणुकीच्या अगदी जवळ असलेले सध्याचे शासन विरूद्ध वाढते. आणि निर्णायक राज्यसभा निवडणुकीत शिल्लक राहिलेल्या सत्तारूढ भाजपाचे भविष्यकाळ पूर्ण होण्याच्या अनेक टप्प्यांवर आहेत, सध्याचे सरकारच्या गेल्या काही महिन्यांत मजबूत आर्थिक वाढीचे वर्णन आणखी महत्त्वाचे झाले आहे.

परंतु, हा मजबूत आर्थिक वाढ होण्याच्या बाबतीत एक सौम्य कथा, शिल्पकला करणे सोपे नाही. सर्वप्रथम, नोव्हेंबरमध्ये एकूण जीएसटी संग्रह आला आणि त्यात 1 लाख कोटी रुपयांचे मासिक संग्रह पुन्हा मिसळले असल्याचे दर्शविते. वित्त मंत्रालयाने एक निवेदन सादर केले जे गेल्या महिन्यात जाहीर करण्यात आले होते.

एप्रिल-जूनच्या काळात दुसऱ्या तिमाहीत जीडीपीच्या वाढीचा वेग कमी झाला आणि त्यानंतर चार तिमाहीच्या तुलनेत घसरण झाली. भारत जगातील सर्वात वेगाने वाढणार्या अर्थव्यवस्थेमध्ये रहाते आणि या बाह्य बाबींवर अनेक बाह्य घटक जबाबदार होते परंतु Q2 च्या वाढीवरील डेटाचा उपयोग विश्लेषकांनी केला आहे की आर्थिक वर्षाच्या दुसऱ्या सहामाहीत आर्थिक वाढ – ऑक्टोबर ते मार्च – पहिल्या अर्ध्यापेक्षाही धीमे असेल.

आणि शेवटी, एप्रिल ते ऑक्टोबर या कालावधीत सरकारने जाहीर केलेल्या वित्तीय तूटांची संख्या चिंताजनक ठरली कारण देशाने या सात महिन्यांत संपूर्ण आर्थिक वर्षासाठी आधीच निर्धारित केलेल्या लक्ष्यांचे उल्लंघन केले आहे.

अर्थातच, येणार्या काही महिन्यांत गोष्टी सुधारण्याची प्रत्येक संधी नाकारली जाऊ शकते. केंद्र सरकार जीएसटी संकलनातील राज्यांच्या शेअर्समध्ये उतरू शकेल, काही खर्चाची रक्कम स्थगित करू शकेल, एकूण कर संग्रह आश्चर्यचकित होईल किंवा विनिमयावर शेवटच्या मिनिटाच्या कारवाईचा फटका बसू शकेल.

यापैकी कोणत्याही किंवा सर्व कृती सरकारला त्याच्या वित्तीय तूट लक्ष्य आत राहू शकते. रेटिंग एजन्सी केअर रेटिंग्सने लक्ष वेधले की, वर्षासाठी राजकोषीय तूट 3.3% इतकी लक्ष्य करणार्या सरकारला पुढील गोष्टी लागू होतीलः

– 80,000 कोटी रुपयांची विनिश्चय करण्याचे लक्ष्य (आतापर्यंत सहाव्यापेक्षा कमी)

-हिगर जीएसटी संग्रह. एकूण 7 महिन्यांपैकी 5 पैकी 5 जणांसाठी लक्ष्य आतापेक्षा कमी आहे.

सरकारने एकूण कर्ज 70,000 कोटी रुपयांनी कमी केले आहे ज्यामुळे वित्तीय तूट 3.3%

परंतु उपरोक्त सर्व गोष्टी घडत नसल्या तरी, सध्याच्या शासनाखाली मजबूत वाढीचे वर्णन कमकुवत राहिले आहे. सप्टेंबरच्या तिमाहीत जीडीपीच्या वाढीचा दर जूनच्या तिमाहीत 8.6% च्या तुलनेत 7.1% होता. पहिल्या सहा महिन्यांत जीडीपी वाढ 7.6% आणि जीव्हीए (सकल मूल्य जोडलेले) 7.4% वर होते असे म्हणताना सरकारने “संख्यात्मक” म्हणून वर्णन केले.

पहिल्या तिमाहीत वाढीच्या तुलनेत दुसऱ्या तिमाहीत वाढ उच्च आधारावर आहे. क्यू 2 2017-18 मधील 7.1% च्या आधारावर उत्पादन वाढ Q2 2018-19 मध्ये 7.4% होती. बांधकाम क्षेत्र 7.8% ने वाढला आहे. जीडीपीच्या प्रमाणानुसार ग्रॉस फिक्स्ड कॅपिटल फॉर्मेशन मागील वर्षीच्या Q2 च्या तुलनेत 1.3 टक्के वाढले आहे. क्यू 2 ची निर्यात 13.4% वाढली आहे. तिमाहीत सरकारी वापरामध्ये 12.7% वाढ झाली आहे. सध्याच्या जागतिक वातावरणात उच्च विकास दर राखण्यासाठी भारतीय अर्थव्यवस्थेचा आढावा आहे. ”

रेटिंग एजन्सी इंडिया रेटिंग्जने नोंद केले आहे की क्यू 2 जीडीपी आणि जीव्हीए वाढीची संख्या तिच्या अपेक्षेपेक्षा किंचित कमी होती परंतु “संपूर्ण तिमाहीत जीडीपी नंबर कोणत्याही गजरमध्ये येत नाही किंवा अपेक्षित वाढीच्या संख्येतून कोणतीही गंभीर विचलन सूचित करीत नाही. क्रूड ऑइलच्या किमतींमध्ये अचानक वाढ झाली आणि रुपयातील घसारा गेल्या काही काळापासून अर्थव्यवस्थेवर परिणाम घडवून आणला होता परंतु गेल्या महिन्यात त्यांनी तितक्याच वेगाने दुरुस्त केले. म्हणूनच भारतीय रेटिंग्सचा विश्वास आहे की आथिर्क वर्ष 1 9 7.3 मध्ये जीडीपीच्या वाढीचा दर 7.3% पर्यंत असू शकतो. ”

आणि केअर रेटिंग्सने आधीच्या तिमाहीतील आर्थिक क्रियाकलापांमध्ये कमी पिकअप केल्यामुळे वित्तीय वर्षाच्या 7.5% टक्क्यांवरून 7.4% पर्यंत वाढ होण्याची शक्यता कमी केली आणि उर्वरित आर्थिक वाढीस आर्थिक प्रगतीवर असलेल्या अडचणींना दिलेली मर्यादा दिली. आर्थिक वर्ष “.

जीएसटी संकलनासाठी एप्रिल ते नोव्हेंबर या काळात सुमारे रु. 7.76 लाख कोटी किंवा सुमारे 24,000 कोटी रुपयांचा तोटा, प्रत्येक महिन्याला सुमारे 9 7 हजार कोटी रुपये एक लाख कोटी रुपयांच्या उद्दिष्टांविरोधात. महसूल संकलन लक्ष्य प्राप्त करणे हे महत्त्वपूर्ण आहे कारण त्याचे वित्तीय तूट थेट परिणामकारक आहे. गेल्या आठ महिन्यांत कर वसुलीने एप्रिल आणि ऑक्टोबरमध्ये केवळ दोन लाख कोटी रुपये ओलांडले आहेत.

त्यामुळे जीडीपीच्या वाढीचा ठसा उमटला आहे, जीएसटी संकलन तळाच्या खाली आहे आणि वित्तीय तूट चिंताजनक राहिली आहे, अर्थसंकल्पीय अर्थसंकल्पीय अर्थसंकल्पात अर्थमंत्री आपल्या टोपीतून उत्पादित केलेल्या ससेवर असतील. राज्यसभा निवडणुकीत सत्तारूढ विल्हेवाट लावल्यास, कदाचित बहुतेक वित्तीय खर्चास नकार दिला जाऊ शकत नाही.

(लेखक एक ज्येष्ठ पत्रकार आहे. व्यक्त केलेले सर्व मत वैयक्तिक आहेत)

Comments are closed.