'ओ चेल्या' व्हिडीओ बेबी, आंध्र महिला विरळ झाली, तेलगू चित्रपट – द न्यूज मिनिटमध्ये गाणे गाजते
'ओ चेल्या' व्हिडीओ बेबी, आंध्र महिला विरळ झाली, तेलगू चित्रपट – द न्यूज मिनिटमध्ये गाणे गाजते
December 4, 2018
स्त्रिया स्तनपान कर्करोगासाठी प्रतिबंधक औषधे नाकारतात – आशियाई वय
स्त्रिया स्तनपान कर्करोगासाठी प्रतिबंधक औषधे नाकारतात – आशियाई वय
December 4, 2018

पालकांना गोंधळात टाकणे-रूबेला टीकाकरण: ते सुरक्षित आहे काय? – क्विंट

पालकांना गोंधळात टाकणे-रूबेला टीकाकरण: ते सुरक्षित आहे काय? – क्विंट

पालकांना गोंधळात टाकणे-रूबेला टीकाकरण: ते सुरक्षित आहे काय?

आसाममधील मोरीगांव जिल्ह्यातील हत्तीभांगी गावात आरोग्य कर्मचा-यांनी खसख-रूबेला (एमआर) लस आणली.

आसाममधील मोरीगांव जिल्ह्यातील हत्तीभांगी गावात आरोग्य कर्मचा-यांनी खसख-रूबेला (एमआर) लस आणली. (फोटो सौजन्याने: आयएएनएस)

बनावट बातम्यांसाठी न आल्यास, <a href = क्विंटच्या वेबकॉउफ गोष्टी पाहण्यासाठी येथे क्लिक करा. “डेटा-रिएक्टिड =” 270 “src =” https://images.assettype.com/thequint%2F2018-09%2F6390410e-4ea6-4118-8ba3-dc0493f41955%2FWebQoof_Banner .jpg? क्यू = 35 आणि स्वयं = स्वरूप% 2 कॉम्प्रेस आणि डब्ल्यू = 640 “>
बनावट बातम्यांसाठी न आल्यास, क्विंटच्या वेबकॉउफ गोष्टी पाहण्यासाठी येथे क्लिक करा .

मेसल्स आणि रुबेला यांच्या विरोधात आरोग्य मंत्रालयाच्या देशव्यापी लसीकरण मोहिमेचा उद्देश देशात 41 कोटी मुलांना लस देण्याचा आहे. तथापि, या मोहिमेत दहशतवादाच्या स्वरूपात आणि पालकांमधील भिती, या लसीच्या दुष्परिणामांबद्दल सोशल मीडिया संदेश आणि लसीबद्दल जागरूकता कमी करण्याच्या बाबतीत एक मोठा आव्हान आहे. नियमित टीकाकरण कार्यक्रमाचा भाग नसताना ही लस अनिवार्य का आहे यावर पालकांनी देखील चिंता व्यक्त केली आहे.

टीकेच्या गोंधळांमधे , पालकांनी एमआर टीकाकरण कार्यक्रमाबद्दल पालकांनी विचारलेले मुख्य प्रश्न उत्तर देतात.

Measles आणि रुबेला काय आहेत?

मेसल्स हा एक अत्यंत संक्रामक रोग आहे ज्यामुळे परमीक्सोव्हायरस कुटुंबाचा थेट विषाणू किंवा संक्रमित व्यक्तींना खोकला किंवा शिंकताना श्वासोच्छवासाच्या बूंदांद्वारे व्हायरसमुळे व्हायरस होतो. हे श्वसनमार्गावर आणि त्यानंतर उर्वरित शरीराला 10-12 दिवसांच्या संक्रमणासहित लक्षणे दिसतात. यात बुखार, चक्रीवादळ, खोकला, नाक चालू आहे आणि लाल पाण्याने डोळे आहेत. यामुळे निमोनियासह अंधत्व, एन्सेफलाइटिस, गंभीर अतिसार आणि तीव्र श्वसन संक्रमणांसारख्या गुंतागुंत होऊ शकतात. रोगप्रतिकार संबंधित रोग प्रतिकारशक्ती प्रणाली कमकुवत झाल्यामुळे गुंतागुंतांमुळे होतात. 5 वर्षापेक्षा कमी वयाचे बालक या रोगास बळी पडतात. तथापि, हे फक्त मनुष्यांनाच प्रभावित करते आणि प्राणी नव्हे.

रूबेला किंवा जर्मन मेसल्स हा संक्रामक परंतु सौम्य व्हायरल रोग आहे जो मुले आणि तरुण प्रौढांवर प्रभाव पाडतो. लक्षणे, कमी ताप, मळमळ आणि सौम्य संयुग्मशोधाचा समावेश होतो. रूबेला स्वतःच्या जोखीमांचा संसर्ग नाही परंतु गर्भधारणेच्या सुरुवातीच्या काळात रूबेला संसर्ग गर्भधारणेस गंभीर धोका निर्माण करू शकतो. 9 0% प्रकरणात व्हायरस गर्भावर पसरतो . यामुळे शिशुंमध्ये गर्भपात, अद्याप जन्म किंवा जन्मजात रूबेला सिंड्रोम (सीआरएस) होऊ शकते. सीआरएसमुळे बहिरेपणा, अपंगत्व, हृदयविकार, ऑटिझम आणि इतर जन्म दोष उद्भवू शकतात. डब्ल्यूएचओच्या म्हणण्यानुसार भारतात दरवर्षी सीआरएसमुळे सुमारे 40,000 मुले जन्माला येतात.

भारतात मेसल्स आणि रुबेला किती प्रमाणात आहे?

वर्ल्ड हेल्थ ऑर्गनायझेशनच्या मते, “संपूर्ण जगात खसखशी संबंधित खसरापैकी एक तृतीयांश मृत्यू भारतात घडते.” देशात देशातील खसर्शी संबंधित मृत्यू अनुक्रमे 2015, 2016 आणि 2017 मध्ये 44, 33 आणि 28 होती. जुलै 2018 च्या लोकसभेच्या प्रश्नानुसार .

2017 मध्ये, प्रति लाख लोकसंख्या मेसल्सचा दर 4.6 होता आणि रूबेलासाठी तो 0.26 होता.

Measles आणि Rubella साठी उपचार काय आहे?

खारट आणि रूबेलासाठी विशिष्ट उपचार नाही परंतु दोन्ही लस प्रतिबंधक रोग आहेत.

मेसल्स-रूबेला थेट लसीकरण करणारे व्हायरस, जे व्हायरसचे कमकुवत स्वरुप आहेत, वास्तविक संक्रमणांविरूद्ध प्रतिकारशक्ती निर्माण करण्यासाठी वापरली जातात. जेव्हा या प्रतिजैविके / परदेशी पदार्थाचे लसमाव्दारे शरीरात रुपांतर केले जाते, तेव्हा संक्रमणाची नकळत शरीराला प्रतिजैविके सोडण्यास मदत होते. यामुळे भविष्यात वास्तविक संक्रमणाविरूद्ध लढण्यासाठी मानवी शरीराची तयारी होते.

मेसल्स-रूबेला लस (एमआर-व्हॅक) एक संयुक्त लस आहे ज्यामध्ये मेसल्स आणि रुबेला दोन्ही टाळण्यासाठी प्रतिजैविके असतात. एमआर-व्हॅकच्या स्वरूपात रूबेला लस सर्वप्रथम फेब्रुवारीत 2017 मध्ये कन्जेनिटल रूबेला सिंड्रोम (सीआरएस) नियंत्रित करण्याच्या हेतूने भारतात सादर करण्यात आली. खाणी – राष्ट्रीय टीकाकरण कार्यक्रमाचा भाग म्हणून लस (एम-वैक) देशामध्ये आधीपासूनच प्रशासित करण्यात येत आहे.

9-12 महिने आणि 16-24 महिन्यांच्या मुलास एमआरची लस दिली जाते. हे पुण्यातील सीरम इन्स्टिट्यूट ऑफ इंडिया द्वारा निर्मित आहे.

याव्यतिरिक्त, खाजगी व्यवसायी आधीच मेसल्स-मम्पस-रूबेला (एमएमआर) लस या संयोजनाची लस वापरत आहेत, जे त्या तीन संक्रमणांविरूद्ध प्रतिकारशक्ती निर्माण करते.

एमआर लस अभियान काय आहे?

श्रीयुत लस मोहीम फेब्रुवारी 2017 मध्ये सुरू करण्यात आली आरोग्य व कुटुंब कल्याण मंत्रालयाने समर्थन राज्य सरकार, डब्ल्यूएचओ, युनिसेफ आणि एनजीओ 2020 गोवर आणि नियंत्रित CRS दूर लस परिचय लक्ष्य पूर्ण करण्यासाठी केले जात आहे 9 महिन्यांपासून 15 वर्षे वयोगटातील 41 कोटी मुलांना लक्ष्य करणार्या 18 महिन्यांच्या दीर्घ मोहिमेच्या माध्यमातून. 15 वर्षापर्यंतच्या सर्व मुलांसाठी एमआर लसीचा एक शॉट देऊन जनतेच्या प्रतिकारशक्ती निर्माण करण्यासाठी अभियान मोहीम स्वीकारण्यात आली.

मोहिमेचा एक भाग म्हणून एमआर लसीकरण देशातील शाळांमध्ये आणि आरोग्य केंद्रात मोफत उपलब्ध करुन देण्यात येतील. फेब्रुवारी 1 9 7 9 च्या पीआयबीनुसार, 9 ते 15 वर्षे वयापर्यंतच्या प्रत्येक मुलाला त्यांच्या खसखस ​​/ रुबेला लसीकरण स्थिती किंवा खसखट / रूबेला रोगाची स्थिती लक्षात घेता शॉट दिले जाणे अपेक्षित आहे . मोहिमेच्या पूर्ण झाल्यानंतर, मिस लसींची जागा बदलून, एमआर लसी नियमित रूग्ण कार्यक्रमात सुरू केली जातील.

लस बद्दल घाबरणे का आहे?

या लस टोचण्यामुळे लसीकरण कारवाईचा धोका झाला आहे, ज्यामुळे मुले आजारी किंवा नपुंसक होते.

या मोहिमेच्या पहिल्या टप्प्यात तमिळनाडु आणि कर्नाटकमध्ये प्रसारित करण्यात आले होते. सोशल मीडिया आणि व्हाट्सएपवर अनेक संदेश प्रसारित केले जात होते जे पालकांना त्यांच्या मुलांना लसीकरण करण्यापासून परावृत्त करतात. स्क्रोलच्या अहवालाच्या अनुसार, केंद्रीय हिंदू लोकसंख्येवर केंद्रीय मंत्री किरेन रिजिजू यांचे ट्विट्स या संदेशामध्ये जोडण्यात आले होते की अल्पसंख्यांक लोकसंख्येमुळे मुलांना नपुंसक बनवून लसीकरण करण्याचे लक्ष्य होते. तथापि, असे आढळून आले की केरळमधील मल्लपुरम जिल्ह्यातून ऑडिओ संदेश आला आहे, ज्यात बहुसंख्य मुसलमानांची लोकसंख्या आहे आणि भूतकाळातील सरकारी लसीकरण कारवाईचा प्रतिकार झाला आहे.

त्याचप्रमाणे मोहिमेच्या मोबदल्यात इतर राज्यांमध्ये अफवा पसरली आहेत. लसीकरण गाडीत गुजरातनेही अशाच प्रकारचे प्रकरण पाहिले. हे होते अहवाल चार मुले जुलै 2018 मध्ये गुजरातमध्ये लसीकरण मृत्यू झाला नंतर केंद्र लसीकरण तज्ञ एक संघ मृत्यू आणि लस दरम्यान दुवा साधणे बाहेर राज्य केले.

“एमआर लसीकरण कार्यक्रम सुरक्षित आहे आणि लस प्रशासित झाल्यानंतर चार मुलांचे मृत्यू तिच्या लसीकरणाशी संबंधित कारणामुळे होते. लसी दिल्यानंतर पाच दिवसांच्या आत मुलं मरण पावली. ते तीव्र उदर लक्षण, तीव्र गॅस्ट्र्रिटिस, व्हायरल एन्सेफलायटीस आणि औषध प्रतिक्रिया दर्शवितात, जे लसीकरणाशी संबंधित नाहीत, ” असे प्रदीप हल्दर यांनी सांगितले .

गेल्या आठवड्यात सुमारे 3.8 कोटी मुलांचा समावेश करण्यासाठी राज्यात 4-आठवडा मोहीम सुरू झाल्यानंतर महाराष्ट्रात अनेक संदेश प्रसारित करण्यात आले आहेत. लोकमत न्यूज नेटवर्कच्या मते, एमआर-लसीच्या व्यवस्थापनानंतर महाराष्ट्रातील वर्धा येथील आठ मुलांना रुग्णालयात दाखल करण्यात आले होते. लसीनंतर मुलांना अस्वस्थता आली आणि लवकरच त्यांना हॉस्पिटलमध्ये दाखल करण्यात आले. पालकांनी पुन्हा एकदा गोंधळ निर्माण केला आहे.

आरोग्य अधिकारी घाबरण्याबद्दल काय म्हणतात?

बीओएमने महाराष्ट्रातील वर्धा जिल्ह्यासाठी सिव्हिल सर्जन डॉ पुरुषोत्तम मडवी यांना सांगितले, जेथे आठ मुलांना एमआर लस देण्यात आल्यानंतर रुग्णालयात दाखल करण्यात आले. ते म्हणाले की पालकांमध्ये लसीबद्दल काही चिंता असल्याने, शहरातील विविध ठिकाणी काउन्सिलिंग सत्र आयोजित केले गेले. “आम्ही त्यांना सांगितले की ही लसी कशी चालविली जाते आणि चक्कर आणि खोकला यांसारख्या मुलांनी दुष्प्रभाव कसे दर्शवू शकतात. आम्ही त्यांना सांगितले की काळजी करण्याची काहीच गरज नाही आणि तात्काळ वगळता दीर्घकाळ साइड इफेक्ट्स नाहीत. ”

गेल्या आठवड्यात याच घटनेत महाराष्ट्राच्या बुलढाणा जिल्ह्यातील 21 मुलांना टीका झाल्यानंतर काही समस्या येत होत्या. बीओएमने महाराष्ट्रातील बुलढाणा जिल्ह्यातील सिव्हिल सर्जन डॉ. प्रेमचंद पंडित यांना सांगितले की, गेल्या आठवड्यात 80,000 मुलांना ही लस देण्यात आली होती.

“80,000 पैकी 80 जणांपैकी काही जणांनी काही तक्रारींची तक्रार केली आणि त्यांना नियमित तपासणीसाठी रुग्णालयात आणले गेले,” असे डॉ. पंडित यांनी सांगितले. त्यांनी सांगितले की लस टोचण्याच्या दिवसापूर्वी, बुलढाणा जिल्ह्याच्या आरोग्य विभागाच्या अधिकार्यांनी सर्व शाळांना भेट दिली आणि पालकांना भेटले आणि त्यांना लस ज्ञात दुष्परिणामांविषयी समजावून सांगितले. “पालकांना सर्व काही सांगण्यात आले आणि त्यांना एकतर चिंता नव्हती. खरं तर, फक्त एक मुलांनी गंभीर समस्या विकसित केल्या ज्यात श्वास घेण्यात आला आणि पुढील चाचण्यांमध्ये दिसून आले की त्याच्याकडे कमी प्रतिकारशक्ती आहे आणि लसीला काही एलर्जीक प्रतिक्रिया विकसित केल्या आहेत. काही तासांनंतर त्याला ठीक वाटले आणि त्याला सोडण्यात आले, “तो म्हणाला.

एमआर लस सुरक्षित आहे का? गंभीर गंभीर दुष्परिणाम आहेत का?

मेसल्स-रूबेला टीकाकरण मोहिमेवरील एफएक्यूमध्ये वर्ल्ड हेल्थ ऑर्गनायझेशन (डब्ल्यूएचओ) ने म्हटले की , मोहिमेत वापरल्या जाणार्या एमआर लस पूर्णपणे सुरक्षित आहेत. हे 150 देशांमध्ये वापरले जात आहे. हे देखील सांगते की पुण्यातील सीरम इन्स्टिट्यूटद्वारे भारतात उत्पादित एमआर-लस डब्ल्यूएचओ पूर्व-पात्र आहे आणि बांगलादेश, श्रीलंका, नेपाळ आणि म्यानमारमधील शेजारच्या देशांमध्ये वापरली जाते.

डब्ल्यूएचओ आणि आरोग्य मंत्रालयाचे म्हणणे आहे की या लसीचे कोणतेही गंभीर साइड इफेक्ट्स नाहीत. कमी ताप किंवा धक्का यांसारख्या कोणत्याही दुष्परिणामांच्या बाबतीत, ते ‘सौम्य आणि क्षणिक’ असतात. इतर इंजेक्टेबल लसांच्या बाबतीत हे सारखेच आहे. डब्ल्यूएचओ मोहिमेत वापरल्या जाणार्या सिरिंजच्या गुणवत्तेबद्दल देखील निर्दिष्ट करते . असे म्हटले आहे की, प्रत्येक मुलावर वापरण्यात येणारा सिरिंज ‘एक नवीन स्वयं अक्षम सिरिंज’ आहे जो एका एकल वापरानंतर बंद होतो.

आरोग्य मंत्रालयाद्वारे एमआर-लसांची कार्यवाही मार्गदर्शक तत्त्वे सांगतात की, 5% प्राप्तकर्त्यांना ताप येऊ शकतो आणि 2% क्षुल्लक चक्राचा सामना करू शकतात. दुर्मिळ प्रकरणात – 1 मिलियन मध्ये 1 – मुलांना इंजेक्शननंतर 5-30 मिनिटांच्या आत ऍनाफिलेक्झिसचा सामना करावा लागतो. लक्षणे अति संवेदनशीलता च्या पुरळ उठणे, सुजतात डोळे, श्वास अडथळा, कमी रक्तदाब, पोटदुखी आणि देहभान नुकसान झाले आहे.

आरोग्य मंत्रालयाद्वारे एमआर-वैक्सीनच्या ऑपरेशनल दिशानिर्देशानुसार, लसीकरणानंतर प्रतिकूल प्रतिक्रिया सामान्यतः सौम्य असतात.
आरोग्य मंत्रालयाद्वारे एमआर-वैक्सीनच्या ऑपरेशनल दिशानिर्देशानुसार, लसीकरणानंतर प्रतिकूल प्रतिक्रिया सामान्यतः सौम्य असतात.
(छायाचित्र सौजन्यः बूम)

बीओओएमने तज्ज्ञांशी देखील चर्चा केली ज्यांनी अशी पुष्टी केली की ही लसी इतर काही लसांच्या बाबतीत काही अल्पकालीन प्रतिक्रियांच्या व्यतिरिक्त गंभीर आरोग्य जोखीम उत्पन्न करीत नाही. यात इंजेक्शनच्या जागी शीत बुखार, नाक चालणे, सुस्तपणा, चिडचिडपणा आणि वेदना / सूज समाविष्ट असू शकते.

डॉ. नवीन ठाकरे – समन्वयक आणि कार्यकारी संचालक-इलेक्ट, इंटरनॅशनल पेडियाट्रिक असोसिएशन – म्हणाले, “एमआर-लस सुरक्षित आहे”. त्यांनी असेही नमूद केले की एमआर-लस संपूर्णपणे नवीन नाही कारण खाजगी व्यवसायी आधीच अनेक वर्षांपासून भारतात एमएमआरच्या संयोजन लस वापरत आहेत.

डॉ. सिल्विया कारपागम, पब्लिक हेल्थ डॉक्टर, यांनी सांगितले की ही लसी स्वत: चे गंभीर दुष्प्रभाव नाहीत परंतु सौम्य प्रतिक्रिया असू शकते. कर्पागम हे असे लक्षात आले की पालकांनी यापूर्वीच्या दुष्परिणामांबद्दल माहिती दिली पाहिजे. ती म्हणाली की, मुलाला किरकोळ प्रतिक्रियांना तोंड द्यावे लागते तरीसुद्धा घाबरून मदत होईल. तिने असेही म्हटले आहे की जर त्यांना एमएमआर लसी मिळाली असेल तर त्यांच्या मुलांना एमआर टीकेच्या मोहिमेतून बाहेर काढण्याचा पर्याय दिला पाहिजे.

मुलाला भूतकाळातील एम-वेक किंवा एमएमआर मिळाला असेल तरीही एमआर शॉट्स घेणे सुरक्षित आहे का?

एम-वेक किंवा एमएमआरच्या मागील इतिहासाच्या संदर्भात लक्ष्य समूह (9 महिने ते 15 वर्षे वयोगटातील) मुलांना एमआर मोहिमेची लस द्यावी. मोहिमेची लस अतिरिक्त पूरक आहार आहे.

एमआर-वेक मोहिम नियमित नियोजन कार्यक्रमात दिलेल्या एम-वेक किंवा एमआर-व्हॅकसाठी पर्याय नाही हे लक्षात ठेवावे. हा फक्त एक वेळचा अतिरिक्त शॉट आहे.

आरोग्य मंत्रालयाच्या ऑपरेशनल दिशानिर्देशानुसार , “ही एकवेळची क्रिया आहे आणि अतिरिक्त डोससह मुलास कोणतीही हानी होत नाही.”

डॉ. ठाकरे यांनी पुष्टी केली की अतिरिक्त डोस हानीकारक नाही. त्यांनी असेही सांगितले की अगदी नियमित टीकाकरण कार्यक्रमात, लसींची एकापेक्षा जास्त डोस दिली जातात कारण एक शॉट नेहमीच टीकाकरण याची हमी देत ​​नाही.

मुलांमध्ये 12 महिने वयाचे झाल्यावर आणि 12 महिने वयापेक्षा अधिक काळ 9 5% प्रभावीतेनुसार एमआर लस कार्यक्षमता 85% आहे. 12 महिन्यांपेक्षा कमी मुलाला आणि 12 महिन्यांहून अधिक काळ दिल्यास 99% असल्यास प्रशासकीय रूबेला टीका 95% पेक्षा अधिक आहे.

एमआर लसींसह कोणाचे व्यवस्थापन करू नये?

आरोग्य मंत्रालयाच्या मार्गदर्शक तत्वांनुसार आणि डब्ल्यूएचओच्या अनुसार, ज्येष्ठ बुखार असलेल्या मुलांना किंवा गंभीर आजारांमुळे किंवा रुग्णालयात दाखल झालेल्या मुलांनी लसीकरण टाळले पाहिजे. ज्या मुले मागील काळात एमआर लसीकरणासाठी ऍनाफिलेक्सिस / एलर्जीक प्रतिक्रिया दर्शवितात आणि ज्यांच्या जन्मजात रोग, एचआयव्ही, ल्युकेमियामुळे प्रतिकार-तडजोड केली जातात त्यांना देखील लसीकरण करणे आवश्यक नाही.

निवेदिता निरंजन कुमार यांचे अतिरिक्त अहवाल

( बीओओएमच्या व्यवस्थेत प्रकाशित )

(आपण सोशल मिडियावर आलेल्या एका कथेबद्दल आश्वस्त नाही आणि ती सत्यापित करायची आहे? आम्हाला वेबकॉउफ @ द क्विंट डॉट कॉमवर तपशील पाठवा आणि आम्ही ते आपल्यासाठी तपासू. आपण आमच्या सर्व तथ्य-तपासलेल्या कथा येथे वाचू शकता . )

(क्विंट आता व्हाट्सएपवर आहे.आपण ज्या विषयावर काळजी घेत आहात त्यावर हस्तलिखित कथा प्राप्त करण्यासाठी, आमच्या व्हाट्सएप सेवांची सदस्यता घ्या. फक्त TheQuint.com/WhatsApp वर जा आणि सदस्यता घ्या बटण दाबा.)

अधिक कथांसाठी आमच्या वेबकॉउफ विभागाचे अनुसरण करा.

Comments are closed.