Measles रुबेला टीकाकरण मोहिम 9 8 टक्के – बिझिनेस स्टँडर्ड
Measles रुबेला टीकाकरण मोहिम 9 8 टक्के – बिझिनेस स्टँडर्ड
December 5, 2018
मार्च 2015 नंतर थांबण्यासाठी Google Allo अन्य मृत उत्पादने सूचीत सामील – फोन रॅडर
मार्च 2015 नंतर थांबण्यासाठी Google Allo अन्य मृत उत्पादने सूचीत सामील – फोन रॅडर
December 6, 2018

बुलंदशहर आणि दादरी रोज हिंसाचाराच्या राजकीय अत्याचाराची कथा सांगतात

बुलंदशहर आणि दादरी रोज हिंसाचाराच्या राजकीय अत्याचाराची कथा सांगतात

या सोमवारी संपूर्ण वर्तुळाचा इतिहास आला. गोमांस पकडण्याच्या संशयावरून एका जमावडून मोहम्मद अख्खाकच्या मृत्यूनंतर तीन वर्षांनी सुबोध कुमार सिंग हे पोलीस अधिकारी या आठवड्याच्या सुरुवातीला हिंसक मृत्यूचे निधन झाले. अख्खाकप्रमाणेच, गाय गोळ्याचा निषेध करणार्या जमावडून झालेल्या चकमकीत सिंह देखील ठार झाले.

वेळेनुसार वेगळे असले तरी, दोन कथा उत्तर प्रदेशातील एकाच राज्यात आहेत. गाय गोळी किंवा ताब्यात घेण्यासारख्या आणि खाण्यायोग्य गोमांसच्या संशयाबद्दल ते सामान्य आणि सामान्यतः सामान्य जमावलेल्या लोकांशी देखील जोडले गेले आहेत. शिवाय, ही कथा विध्वंसक एजन्सींनी बांधली आहे अफवा ताब्यात घेतल्या आहेत. आपल्या रोजच्या आयुष्यामध्ये ते शक्ती आणत आहेत.

अर्थात, कायद्याच्या नियमांचे अधोरेखित प्रश्न आहे. कायदा कायद्याचे संरक्षण व अंमलबजावणी करण्यासाठी भारत वचनबद्ध आहे का? योगी आदित्यनाथ यांच्या सामर्थ्यावर सत्ता येण्यापासून उत्तर प्रदेश, या पैलूतील धनाढ्य इतिहास आहे, या निर्देशांकावर आणखी घसरला आहे. पण त्यापूर्वीच लिंचिंगची संस्कृती वेगाने लोकप्रिय ठरली होती.

28 सप्टेंबर, 2015 च्या रात्री एका जमावाने दादरीच्या अख्खाक घरात घुसून आपल्या कुटुंबाचा गोमांस खाण्याचा आरोप केला. संतप्त जमावाने कुटुंबाला बाहेर खेचले, अख्खाक आणि त्याचा मुलगा डॅनिश यांना मारहाण केली. पोलिस ठाण्यावर पोचल्यावर, अख्खाकचा मृत्यू झाला, त्याचा मुलगा गंभीर जखमी झाला.

तीन वर्षाच्या सुमारास, बुलंदशहर येथे एक पोलीस स्टेशन आणखी एक जमावटाची जागा बनली. लोकांनी गायींची शवसंस्था असल्याचा दावा करणारे वाहन चालविणारे लोक म्हणाले. तात्काळ कारवाईची मागणी करणार्या जमावाने कार सुरू केले आणि पोलिसांवर हल्ले केले. प्रथम जखमी स्टेशन स्टेशनचे अधिकारी सुबोध कुमार नंतर त्याला गंभीर जखमी झाले होते कारण त्यांना रुग्णालयात दाखल करण्यात आले होते.

आम्ही पाच राज्यांमध्ये निवडणूकीची वाट पाहत आहोत आणि पुढच्या वर्षी सार्वत्रिक निवडणुकांकडे जाण्याची वाट पाहत आहोत, अशी हिंसेची काही उदाहरणे आहेत की अशी हिंसा संपुष्टात येईल. राजकीय वर्गाच्या एका विलक्षण अभावाने सर्वसाधारणपणे हिंसाचाराला सामोरे जाण्यासाठी असे दिसते. अशा उदासीनतेच्या मुख्य कारणांपैकी एक म्हणजे निवडणुका जिंकण्याचे शास्त्रीय तर्क.

दुर्दैवाने, निवडणुकीच्या आक्षेपार्ह राजकीय नैतिकतेसह अस्वस्थपणे बसतात. ते नेहमीच घडले आहे. परंतु पूर्वीच अल्पसंख्य आणि अल्पसंख्याक समुदायांमध्ये आत्मविश्वासाची संकटे इतकी तीव्र होती. यापूर्वीच या समुदायांना आश्वासन देण्याची गरज फारच अत्यावश्यक आहे. परंतु, विरोधी पक्षांच्या अलीकडील निवडणूक मोहिमेतील वक्तृत्व आणि सामग्री जर काही जात असेल तर काहीच होणार नाही.

तसेच वाचा: आदित्यनाथच्या उत्तर प्रदेशातील एक पोलिसांना मारण्याची सोय

उदाहरणार्थ, मुख्य विरोधी – कॉंग्रेस, राजस्थानमध्ये प्रचार करीत असताना, हालचाली झाल्याने आणि राज्याने अलीकडेच झालेल्या हिंसाचाराच्या पार्श्वभूमीवर चिंतेचा विषय ठेवला आहे. पक्षाने, हिंसाचाराची संस्कृती बनवण्यासाठी नियमितपणे गुन्हा केल्याने किंवा कायद्याचे उल्लंघन केल्याचे निवडले आहे.

लक्षात ठेवा की हेच राज्य आहे जेथे मागील वर्षी गाय गुन्हेगारांनी पेहलू खान, रकर खान आणि उमर खानचा खून केला होता. पण कॉंग्रेस त्यांच्या नावांचा उल्लेख करीत नाही. इंडियन एक्सप्रेसच्या एका अहवालात म्हटलं जातं की, बेहर येथे झालेल्या मोहिमेच्या वेळी, जहां पेहलू खानचा मृत्यू झाला, ” मोहिमेच्या समाप्त होण्याआधी केवळ दोन दिवस बाकी राहिल्याशिवाय , आघाडीच्या कोणत्याही नेत्यांनी थेट पाठींबा लावला नाही. बेहररमधील 9 उमेदवारांपैकी 8, यादव आहेत आणि 2.2 लाख मतदारांपैकी 70% पेक्षा जास्त लोक समुदायामध्ये आहेत . “

निवडणुकीत राजकीय नैतिकता नाही का? काही जण असा दावा करतील की नैतिक सामंजस्य म्हणजे मोठ्या ध्येय साध्य करण्याच्या धोरणाचा एक भाग आहे – उदाहरणार्थ भाजपला पराभूत करणे. कॉंग्रेसने या प्रकरणावर राजस्थानला चकित केलेल्या हिंसाचाराच्या भरात आणि हिंसाचाराच्या अनेक आघाड्यांवर कॉंग्रेसने टीका केली आहे. पक्षाने असे म्हणू शकता की पेहलू खानचा उल्लेख यादव यांच्या पाठिंब्याने पराभव करणे आणि विरोधी पक्षांना पराभूत करण्यासाठी भाजपाला एक छडी देण्यासारखे आहे. तेही सत्य असू शकते. परंतु अशा रणनीतिक गणनेतून – पक्षाला निवडणुकीत जिंकण्यात मदत होणार नाही असे दिसते – नैतिक प्रश्नांसह विसरु नका.

विरोधी पक्षांचा युक्तिवाद कॉंग्रेसने लढविण्याचा दावा करत असलेल्या अत्यंत राजकारणात भरलेला आहे. संघ परिवाराच्या राजकारणाचा एक प्रमुख भाग, अनेक राज्य-आधारित गौक्षा समित्या आणि विश्व हिंदू परिषदेच्या माध्यमातून चालविला गेला आहे, हे गायी-विरोधी हत्याकांडात कार्यरत आहे. 2014 पासून अशा संघटनांच्या हालचालींनी सर्पिल केले आणि हिंसक स्वरूपात घेतले. त्यांच्या मोहिमेची झुळूक वाढली आहे.

हा मुद्दा स्कर्ट करून, कॉंग्रेस जरी राजस्थान जिंकली तरी संघ पुन्हा प्रचार करणार्या संस्कृतीला तोंड देण्यास असमर्थ ठरेल. कदाचित असेही म्हणता येईल की, कॉंग्रेसने असा दावा केला आहे की, अप्रत्यक्षपणे – हिंसा कायम ठेवण्यासाठीही; अल्पसंख्यांक समुदायाच्या सुरक्षा आश्वासन देत नाही. दुसरीकडे, “चांगले हिंदू” च्या मांडणीला अनुकूल करण्यासाठी काँग्रेस अध्यक्षा राहुल गांधी समेत पक्षाला भेट देणार्या मंदिरात जाऊन पूजे करत आहेत.

हे सुद्धा वाचा: बुलंदशहर हिंसाचारात भाजपने एकट्याने उष्णतेचा सामना केला

हिंसाचाराची कथा अबाधित राहिली नाही, जमिनीची वास्तविकता बदलण्याची थोडासा आशा आहे. बदलणारी गोष्ट म्हणजे सत्ताधारी पक्ष आहे. सामान्य नागरिक, विशेषत: लक्ष्यित समुदायांकडून, अनिश्चितता आणि भीतीच्या सावलीत राहणे सुरू राहील.

जमिनीवर वास्तविकता बदलणे निःसंशयपणे सोपे नाही. पण निवडणुक लोकशाहीचा एक प्रकार आहे. राजकीय पक्ष, विशेषत: जे अल्पसंख्याकांच्या बाजूने दावा करतात, अद्यापपर्यंत कठोर आणि दीर्घ राजकीय लढा लढायला लागतात. जो संघर्ष, दृढनिश्चय व सुसंगततेने लढला असेल, तो आपल्या सध्याच्या परिस्थितीची पूर्तता करू शकेल.

सामाजिक न्यायांच्या मुद्द्यांवर या लढ्यात सर्वच वंचित आणि अल्पसंख्य समुदायांना ऐतिहासिकरित्या नकार दिला जाणे हे निरुपयोगी आहे. अधिक रस्ते, पूल आणि कनेक्टिव्हिटी सुधारित करण्यासाठी वचनबद्ध अशा समस्या सोडत नाहीत. परंतु, राजकीय परिदृष्यावरील कोणालाही असे करणे अधिक कठिण, आश्वासन देणे साहस वाटत नाही.

Comments are closed.