हे एकल वर्कआउट मेटाबोलिझम दोन दिवसात वाढवू शकते; 15 आपल्या चयापचय वाढविण्यासाठी सोपी टिप्स – एनडीटीव्ही न्यूज
हे एकल वर्कआउट मेटाबोलिझम दोन दिवसात वाढवू शकते; 15 आपल्या चयापचय वाढविण्यासाठी सोपी टिप्स – एनडीटीव्ही न्यूज
December 6, 2018
बाजारपेठेत घट सेन्सेक्समध्ये 572 अंकांची घसरण, निफ्टीमध्ये 10,600 – टाइम्स ऑफ इंडिया
बाजारपेठेत घट सेन्सेक्समध्ये 572 अंकांची घसरण, निफ्टीमध्ये 10,600 – टाइम्स ऑफ इंडिया
December 6, 2018

सीबीआय प्रकरण: सर्वोच्च न्यायालयाने आलोक वर्माच्या विरोधात प्लाया विरोधात निर्णय – तार

सीबीआय प्रकरण: सर्वोच्च न्यायालयाने आलोक वर्माच्या विरोधात प्लाया विरोधात निर्णय – तार

नवी दिल्ली: सीबीआय संचालक आलोक वर्मा आणि एनजीओ कॉमन कॉझ यांनी दाखल केलेल्या याचिकेवर सुप्रीम कोर्टाने गुरुवारी गुरुवारी निर्णय दिला.

मुख्य न्यायाधीश रंजन गोगोई यांच्या अध्यक्षतेखालील खंडपीठाने वर्मा, केंद्र, केंद्रीय दक्षता आयोग आणि या प्रकरणातील इतर पक्षांच्या वतीने आक्षेप घेतला.

ऑक्टोबरमध्ये वर्मा आणि विशेष संचालक राकेश अस्थाना यांना एकमेकांविरुद्ध भ्रष्टाचाराचे आरोप झाल्यानंतर सोडण्यात आले होते.

सर्वोच्च न्यायालयाच्या खंडपीठाने त्याआधी सांगितले की अटॉर्नी जनरल केके वेणुगोपाल यांनी सांगितले की, परिस्थितीत जुलैमध्ये सुरू होणारी परिस्थिती संपली.

केंद्रीय सतर्कता आयोगासाठी उपस्थित असलेल्या सॉलिसिटर जनरल तुषार मेहता यांनी सर्वोच्च न्यायालयाच्या निर्णयांचा आणि सीबीआयचा कायदा असलेल्या कायद्यांचा संदर्भ दिला.

सर्वोच्च न्यायालयाने सांगितले की सीबीआयचे संचालक आणि विशेष संचालक राकेश अस्थाना यांच्यातील लढणे रात्रभर उभ्या राहिल्या, त्यामुळे निवड समितीशी सल्लामसलत न करता सरकारचे दिग्दर्शक विभागणे सरकारला भाग पाडले. सरकारला “निष्पक्ष” असण्याची गरज आहे आणि सीबीआयचे दिग्दर्शक नियुक्त करण्याआधी निवड समितीशी सल्लामसलत करण्यात काय अडचण आली आहे, ते पुढे म्हणाले. सीबीआयच्या अधिकार्यांना सोडण्याच्या निर्णयामध्ये एक मोठा पॅनेल गठित का झाला नाही याबद्दल खंडपीठाने सरकारला प्रश्न विचारला .

तसेच वाचा: सीबीआयच्या वर्मा आणि अस्थाना आवश्यक बदलांमधील लढा, केंद्र एससी सांगते

सीबीआयने सीबीआय संचालकांच्या कार्यकाळाच्या स्थायीतेबाबतचा मुद्दा देखील उपस्थित केला होता, तर अटॉर्नी जनरलने सांगितले की, सरकार त्याच्या सेवेच्या अटी बदलून त्याचे हस्तांतरण करण्याच्या अधिकारांमध्ये आहे.

सीबीआयचे संचालक आणि विशेष संचालक “किल्कनी बिल्लियों” सारखे लढत होते आणि देशभरातील प्रमुख तपास एजन्सीला “सार्वजनिक उपहास” म्हणून उघडकीस आणत होते. सरकारने वर्मा यांना आपल्या कर्तव्याचे वितरण करण्याचा निर्णय योग्य ठरवून सर्वोच्च न्यायालयाला बुधवारी सांगितले.

अटॉर्नी जनरल (एजी) केके वेणुगोपाल यांनी सर्वोच्च न्यायालयाला सांगितले की सरकार “हस्तक्षेप करण्याच्या अधिकाराने” चांगली आहे आणि दोन्ही अधिकाऱ्यांना त्यांच्या शक्तींचे वितरण करून त्यास सुटण्यावर पाठवा.

सर्वोच्च कायदा अधिकार्याने असा दावा केला की “सीबीआयमध्ये सार्वजनिक विश्वासाची पुनर्रचना करण्याच्या हेतूने सरकारने कोणतीही कारवाई केली नसल्यास,” या दोन शीर्ष अधिकाऱ्यांमधील लढा कुठे व कशी समाप्त होईल हेच देव ओळखतो. ”

सीव्हीसीने सांगितले की, विराम यांना सुट्या पाठविण्याचा त्यांचा निर्णय होता कारण सीबीआय संचालकांनी काही महिन्यासाठी कागदपत्रे उपलब्ध केली नाहीत. “असाधारण परिस्थितींमध्ये असाधारण उपचारांची आवश्यकता असते,” असे केंद्रीय सतर्कता आयोगाने सर्वोच्च न्यायालयाला सांगितले.

सीव्हीसीसाठी उपस्थित असलेल्या सॉलिसिटर जनरल तुषार मेहता यांनी सीबीआयचे संचालक सर्वोच्च न्यायालयीन निर्णय आणि कायद्यांचे संदर्भ दिले आणि आयोगाच्या अधीक्षकांनी (सीबीआयवर) “आश्चर्य, असाधारण परिस्थिती” समाविष्ट केली. मेहता यांनी न्यायालयाला सांगितले की, सीबीआयच्या वरिष्ठ अधिकाऱ्यांनी “प्रकरणांची तपासणी करण्याऐवजी एकमेकांविरुद्ध खटल्यांची चौकशी केली.”

त्यांनी सीव्हीसीमध्ये चौकशी करण्यासाठी नियुक्त केलेले अधिकार क्षेत्र किंवा अन्यथा कर्तव्येचा अपमान असल्याचे दोषी असल्याचे सांगितले. जर त्यांनी कार्य केले नाही तर ते भारताचे अध्यक्ष आणि सर्वोच्च न्यायालयाचे उत्तरदायी ठरतील, असेही ते म्हणाले.

सीबीआय संचालकांविरूद्ध चौकशीसाठी संदर्भ सरकारकडे पाठविण्यात आला आहे. “सीव्हीसीने चौकशी सुरू केली परंतु वर्मा यांनी काही महिने कागदपत्रे दिले नाहीत,” मेहता म्हणाले.

अस्थानासह सीबीआयच्या विविध अधिकार्यांविरूद्ध भ्रष्टाचाराच्या आरोपांमध्ये न्यायालयीन नजर ठेवलेल्या एसआयटी चौकशीची मागणी करणार्या न्यायालयाने वर्मा यांच्याविरोधात केंद्र सरकारच्या निर्णयाला आव्हान देणार्या आणि एनजीओ कॉमन कॉजच्या आव्हानांना आव्हान दिले होते.

( पीटीआय इनपुटसह )

Comments are closed.