होल्गोरसेनची जागा घेण्यासाठी डब्ल्युव्हीयूची छोटी यादी कोण आहे? हे पाच गटांचे मुख्य प्रशिक्षक – वेस्ट व्हर्जिनिया मेट्रो न्यूज
January 1, 2019
भारतासह परमाणु स्थापनेची पाकिस्तानची यादी आहे
January 1, 2019

राज्यसभेत विरोधी पक्ष एकत्रित: ट्रिपल तालक मसुदा कायद्याला विधायी तपासणी आवश्यक आहे

एआयएडीएमके वगळता विरोधी पक्षांनी, मुस्लिम महिला (विवाहावरील हक्कांचे संरक्षण) विधेयक, 2018, निवड समितीकडे पाठविण्याचा ठराव मांडला. (प्रवीण खेणा यांनी व्यक्त केलेला फोटो)

त्वरित त्रिपुरा तालुक्यासाठी एक दंडनीय अपराधाचा विधेयक राज्यसभेत सोमवारी एकट्याने विरोधी पक्षाने अडथळा आणला.
मसुदा कायदा प्रथम विधान विधान तपासणी करण्यासाठी निवड समितीकडे पाठविले पाहिजे की मागणी. केंद्रीय कायदा मंत्री रविशंकर प्रसाद यांनी या विधेयकाची मांडणी केल्यानंतर सरकारने चर्चेसाठी दबाव आणला परंतु विरोधी पक्ष ज्याच्याकडे अपर सदस्यात मोठी उपस्थिती होती, ती जागा कायम राहिली आणि वर्ष अखेरच्या दिवशी कार्यवाही चालू राहिली.

एआयएडीएमके वगळता विरोधी पक्षांनी, मुस्लिम महिला (विवाहावरील हक्कांचे संरक्षण) विधेयक, 2018, निवड समितीकडे पाठविण्याचा ठराव मांडला. निवड समितीला विधेयकाच्या संदर्भातील टीएमसी सदस्य डेरेक ओ’ब्रायन यांच्या मोहिमेत एआयएडीएमकेचे सदस्य ए. नवनीथकृष्णन समितीचे 11 सदस्य म्हणून प्रथम उल्लेख करण्यात आले. गेल्या आठवड्यात लोकसभा मंजूर केलेल्या कायद्याच्या उत्तरार्धात काँग्रेसने अडथळे निर्माण करण्याचा आरोप केला होता.

जेव्हा हाऊस दुपारी भेटला तेव्हा ओब्रायन यांनी ठराव मांडला आणि उपमुख्यमंत्री हरिवंश यांना सुनावणी देण्यास सांगितले. एवढेच नव्हे तर कावेरीच्या जलसहाय्यावर एआयएडीएमकेने सभागृहाच्या विहिरीत निषेध केला. कॉंग्रेस, टीएमसी, एसपी, बसपा, द्रमुक, जेडी (यू), आरजेडी, आयएनएलडी यांच्यासह 15 विरोधी पक्षांनी एकत्रितपणे निवड समितीकडे पाठविण्याची इच्छा आहे. हा विधेयक मंजूर होणे फक्त भाजपाच आहे. हा विधेयकही आम्हाला पास करायचा आहे. परंतु आम्हाला हवे आहे की अध्यक्षाने हाऊसचा अर्थ समजून घ्यावा, “ओ ब्रायन यांनी ठराव मांडला.

रिझोल्यूशनमध्ये असे म्हटले आहे: “विवाहित मुस्लिम स्त्रियांच्या हक्कांचे रक्षण करण्यासाठी आणि आपल्या पतींनी तालाक घोषित करून घटस्फोटावर बंदी घालणे आणि लोकसभेत पारित केल्याप्रमाणे संबंधित किंवा संबंधित बाबी प्रदान करणे हे राज्यच्या निवड समितीला संदर्भित करणे आहे. सभेत “कॉंग्रेसचे सदस्य आणि विरोधी पक्ष नेते गुलाम नबी आझाद यांच्यासह 11 सदस्य आहेत. “पुढच्या सत्राच्या पहिल्या आठवड्याच्या शेवटच्या दिवशी” एक अहवाल सादर करण्याची अंतिम मुदत त्याने निश्चित केली.

बिल हा प्रथम निवड समितीकडे पाठविला जाण्याची मागणी करणार्या इतर पक्षांद्वारे असाच एक ठराव मांडला गेला. राज्यसभेच्या वेबसाइटनुसार 244 सदस्यांच्या एआयएडीएमकेमध्ये संयुक्त विरोधी पक्षांची संख्या 115 आहे. भाजपाचे 73 सदस्य आहेत. संयुक्तपणे जेडी (यू), जे भाजपच्या विधेयकावर विधेयक सामायिक करीत नाही, त्यांच्याकडे सहा सदस्य आहेत.

आक्रमक परंपरेचा सरकारवर आरोप केल्याबद्दल आझाद म्हणाले, “हा विधेयक अतिशय महत्त्वाचा आहे आणि त्यास पुढील तपासणीची आवश्यकता आहे.” अनेक पक्षांच्या सदस्यांमधील अर्ध्याहून अधिक सदस्यांनी निवड समितीकडे पाठविण्याची मागणी केली आहे. “1 99 3 पासून, स्थायी समिती किंवा निवड समितीकडे एकतर बिल पाठविण्याची परंपरा आली आहे. विरोधी पक्षांना प्रत्येक वेळी लढा द्यायला हवे तेव्हा बिले पारित करण्यासाठी ही सरकार सर्वकाही बळकट करते, “असेही ते म्हणाले.

विरोधी पक्षांच्या आरोपांविरोधात संसदीय कामकाज राज्यमंत्री विजय गोयल म्हणाले की, सरकार या विषयावरील चर्चासाठी तयार आहे. त्यांनी काँग्रेसच्या विधेयकातील अडथळे निर्माण करण्याचा आरोप केला. काँग्रेसने यापूर्वी लोकसभेत विधेयक आधीच पाठविला होता, असे ते म्हणाले. “काँग्रेस आणि इतर पक्ष या विषयावर केवळ राजकारण खेळत आहेत … विवाहित मुस्लिम महिलांचे हक्क सुनिश्चित करण्यासाठी हे खूप महत्वाचे आहे,” असेही ते म्हणाले.

कार्यवाही 15 मिनिटांसाठी स्थगित करण्यात आली आणि जेव्हा हाऊस पुन्हा भेटला, तेव्हा काँग्रेसचे आनंद शर्मा म्हणाले: “ही सरकार राजकारणी करत आहे. बिल विरोध करणारे कोणीही नाही. तेथे विधायी तपासणी होऊ द्या. सरकार लोकांना दिशाभूल करीत आहे. लोकसभेत विधेयकाची तपासणी न केल्यास विधेयक पारित केले गेले असेल तर निवड समितीला न सांगता ती येथे पास केली जाऊ नये. राज्यसभा रबर स्टॅम्प नाही, “असे ते म्हणाले.

विरोधी पक्षांना उत्तर देताना कायदा मंत्री रविशंकर प्रसाद म्हणाले, “हा विधेयक फार महत्वाचा आहे. आम्ही येथे चर्चा करू इच्छित आहोत आणि कोणत्याही सूचना ऐकण्यासाठी तयार आहोत. अध्यादेश आणल्यानंतरही, कालपर्यंत त्रिपुरा तालुक्यातील घटना घडल्या आहेत. हे लैंगिक समानता प्रश्न आहे … आम्हाला विधेयकावर चर्चा करायची आहे आणि पास करायचे आहे. कायदा विलंब होऊ नये. ”

सदस्यांनी सदर दिवा तयार केला म्हणून उपसभापतींनी बुधवारी सदनिका स्थगित केली. पटना येथून एएनएस जोडतेः एनडीएचे भागीदार जेडी (यू) बिहारमध्ये भाजपशी सत्तारूढ गठबंधन करणार आहेत. ते म्हणाले की, लोकसभेत विधेयकावर मतदानापासून ते दूर राहिले आहेत.

जेडी (यू) चे राष्ट्रीय प्रवक्ते के.सी. त्यागी म्हणाले: “जेव्हा कायदा आयोगाने त्रिपुरा तलकवर राजकीय पक्षांच्या मते मागितली होती, तेव्हा आम्ही हे स्पष्ट केले होते की मुस्लिम समाजामध्ये अशा प्रकारची वादविवाद करण्याची गरज आहे. आम्ही सुधारणांसाठी असले तरी ते सामाजिक आणि धार्मिक प्रमुखांच्या मंजुरीच्या कक्षेत असले पाहिजे. ”

जेडी (यू) प्रवक्त्या नीरज कुमार यांनी सांगितले की, सर्वजण महिला सशक्तीकरणासाठी होत्या, अल्पसंख्यांकांच्या धार्मिक श्रद्धावानांच्या विश्वासात संतुलन राखण्याची गरज होती. “आम्ही कोणतेही ताजे पाऊल घेतलेले नाही. त्रिपुरा तलकवर चर्चा सुरू झाल्यानंतर आम्ही ही स्थिती घेतली आहे.

Comments are closed.