रिझर्व्ह बॅंकेने लहान व्यवसायात अडथळे आणण्यास मदत केली, नवीन मार्गदर्शक तत्त्वे जाहीर केली- एनडीटीव्ही न्यूज
January 2, 2019
कॉल स्पुर्सने अखेर अॅड्रिज आणि व्हाइट शो – रॉक पाउंडिंग जिंकली
कॉल स्पुर्सने अखेर अॅड्रिज आणि व्हाइट शो – रॉक पाउंडिंग जिंकली
January 2, 2019

टाइमर ऑफ इंडिया – लेखक-अभिनेता कादर खान निघून गेला

नवी दिल्ली:

केदार खान

, ज्यांचे पृथ्वीवरील आणि रस्त्यावर स्मार्ट संवादांनी बॉलीवूड क्लासिक्स सारख्या अमर अकबर अँथनी आणि मुक्केदार का सिकंदर यांच्यात मसाले आणि मसाले जोडली आणि त्यांनी स्वत: ला वेडसर आणि चिडचिडीच्या विनोदाने लोकांपर्यंत पोचवले आणि सोमवारी कॅनडात मरण पावला. ते 81 वर्षांचे होते.

“तो दुपारी कोमामध्ये थकला आणि दीर्घकाळच्या आजारामुळे कॅनेडियन वेळेत 6 वाजता मरण पावला. ते 16-17 आठवड्यांसाठी हॉस्पिटलमध्ये होते. शेवटचे संस्कार कॅनडामध्ये केले जाईल,” खानचे मुलगा सरफराज यांनी सांगितले.

त्यांच्या प्रमुखतेत, खान बॉलीवूडचे प्रख्यात आणि बहुमोल संवाद लेखक होते, अमिताभ बच्चन यांच्यातील अनेकजणांना चित्रित केले. बहुपयोगीता ही त्यांची यूएसपी होती, या हस्तकलेवर त्यांची निपुणता गुप्तपणे अनौपचारिक होती. काबुल-जन्माच्या लेखकांच्या संवादांमुळे फ्रंटबेंचर्सकडून झोपे आणि भेडस-कड्या तयार होऊ शकतात, हसणे उडू शकतात किंवा रुमाल ओले जाऊ शकतात. त्यांनी लिहून लिहिले की, टाटोरिस आणि रॅफिश महाविद्यालयातील विद्यार्थी दोघेही थिएटरच्या बाहेर पुन्हा पुन्हा येतील: हम जहां खड़े होते हैं लाइन वोहि से शरु होती है (कालिया, 1 9 81), किंवा इ था थप्पड की गुंजं सूर्य तुमने, अब है गोंंज की गुंज तुम्हे सुनई देगी (कर्म, 1 9 86), किंवा ऐसा ते आदममी लाइफ मे इन डू वेळ टाइम भागता … ओलंपिक का रेस हो या फिर पुलिस का केस हो (अमर अकबर अँथनी, 1 9 77) आणि बरेच काही.

खान यांना अस्सल आवाजात मजेदार बनविण्याची भेट देण्यात आली होती: सरकार अगर आहे तो के है हे है ते मुख्य यूके सेन हुन. और जो होमी बात नही मंतर मुख्य वापर सेन्ग मार्के सिंगापूर बाना देता हुन (हिम्मतवाला, 1 9 83). घर संसार (1 9 86), जेव्हा मुलगी आपल्या वडिलांच्या व्याख्यानास प्रतिसाद देते, तो म्हणाला, “हे खूपच आहे,” ते म्हणाले, “खूप जास्त नाही, बल्की मगरमाच, लेकिन बिल्कुल साच.” जा आकृती! तो देखील रिबाल्ड असू शकते; सेंसरच्या निष्पापतेवर काही दुहेरी अर्थाने संवाद एक आश्चर्य करतात.

लोकप्रिय स्मृतीमध्ये 1 9 80 च्या दशकातील दक्षिण किंवा 1 99 0 च्या गोविंदा-डेव्हिड धवान कोमोजी चित्रपटांमधील खान-विनोदी कलाकार म्हणून अधिक खंबीर होते. त्यांनी ओळखले जाणारे क्विर्क (हिम्मतवालामध्ये एक नाक ड्रॉल), किंवा कॅफेफ्रेज (इतिहास मट पूचो, मुख्य जो कोहुत हुन वो सुनो, 1 9 83 मध्ये मावालीत) पुन्हा दर्शविण्याची प्रवृत्ती दर्शविली. घर, जगणे आणि आनंद.

त्याने त्याच्या वर्णांमध्ये एक ओल्डबॉल फुलिश आणले. खान याचा अर्थ असा होऊ शकतो (नसीब, 1 9 81), पण गंमतीदार (दुहेरी राजा, 1 99 8), सरळ मजेदार (मुजसे शाडी करोगी, 2004), कुटुंबातील दु: खद कुलपति (जयसी कर्ण वैशाली भर्णी, 1 9 8 9). या चित्रपटात ते मुख्य कलाकार (बाप नुंबरी, बीटा दुस नुंबरी, 1 99 0) देखील असू शकले.

कदाचित त्यांच्या कठोर प्रारंभिक जीवनामुळे त्याला भावनांचा एक प्रकार झाला आणि त्याने लोकप्रिय नाडीचा अनुभव दिला. खान एक थिएटर स्टार, नागरी अभियंता आणि विज्ञान आणि गणिताचे शिक्षक होण्यासाठी गोरगरीब धडपडलेल्या बॉम्बेच्या बचपनवर विजय मिळवून दिला. हिंदी चित्रपटाच्या कारकीर्दीच्या कारकिर्दीची सुरुवात त्यांनी दिग्दर्शक नरिंदर बेदी यांच्या कव्होलिंगवर केली.

त्यांनी स्थापत्य लेखक इंदर राज आनंद यांच्याबरोबर बेदीची सुपरहिट जवानी दिवाणी (1 9 72) यांचे सह-लेखन केले. “जॉबसाठी मला 1,500 रुपये मिळाले,” खानने YouTube वर उपलब्ध असलेल्या बॉलीवुड राजवंशला दिलेल्या एका मुलाखतीत सांगितले.

संचालक मनमोहन देसाई यांनी त्यांना रोटीच्या क्लिमॅक्स (1 9 74) साठी संवाद लिहावा असे विचारले होते, परंतु त्यांना खानच्या क्षमतेबद्दल शंका होती. खानने आपल्या ओळी ऐकल्यानंतर देवासई “दीवानार” (उत्साही) असल्याचे स्मरण केले. दिग्दर्शकाने तो चार वेळा ऐकला, त्याच्या घराच्या आत गेला, तोशिबा काळा आणि पांढरा टीव्ही घेतला आणि त्याला त्याची भेट दिली. “त्यांनी मला सोन्याची कंगील दिली. मग त्याने मला विचारले, ‘आपली किंमत काय आहे?’ जेव्हा मी म्हणालो, मला रफुचक्ककर लिहिण्यासाठी 21,000 रुपये मिळाले होते, तो म्हणाला, ‘मनमोहन देसाई यांच्या लेखकाने आणखी बरेच काही मिळवले पाहिजे.’ त्याने मला 1.21 लाख रुपये दिले. अचानक मी एक लाखपती होती. त्यांनी इतर लेखकांना असेही म्हटले की संवाद कसे लिहीले जाते, त्यांच्याकडून शिका, “असेही खान यांनी त्याच मुलाखतीत सांगितले.

1 9 70 आणि 80 च्या दशकांत त्यांनी बॉम्बे सिनेमाच्या काळातील सर्वात मोठ्या दिग्दर्शक देसाई आणि प्रकाश मेहरा या दोघांसाठी नियमितपणे लिहिले. “मला एकदा विचारले गेले की आपण कोणाचे शिबिर आहात. मी माझ्या शिबिरात आहे, “असे एक मुल्कत स्टार के साथ यांनी सांगितले. क्यूपने आपला आत्मविश्वास आणि गोंधळ दर्शविला.

संवाद लेखक म्हणून 100 चित्रपटांपेक्षा अधिक करियरमध्ये आणि अभिनेता म्हणून 400 चित्रपटांपेक्षा अधिक चित्रपटांमध्ये खान खानच्या चित्रपटाच्या पार्श्वभूमीवर गुंतलेला होता: चांगले, वाईट, उदासीन. परंतु, शामा (1 9 81) यांचे एकमात्र चित्रपट निर्माता म्हणून त्याने सेल्युलॉइडवर चांगली साहित्य आणण्याचा प्रयत्न केला. हा चित्रपट बंगाली लेखक जरासंधांचा (वास्तविक नाव चारू चंद्र चक्रवर्ती) कथा आधारित होता. गिरीश कर्नाड-शबाना आझमी अभिनीत, जे पूर्वी आणि नंतर स्वातंत्र्यपूर्व भारताच्या स्थापनेत आले होते, त्यांनी मुस्लीम कुटूंबाच्या कुटुंबाचे दुरूपयोग केले. दुर्दैवाने, प्रेमाचे श्रम गमावले गेले.

Comments are closed.