मॉन्टानामध्ये एसटीडीची नोंद 2018 मध्ये वाढली – केआरटीव्ही न्यूज
मॉन्टानामध्ये एसटीडीची नोंद 2018 मध्ये वाढली – केआरटीव्ही न्यूज
February 7, 2019
'बिग बॉस' तेलगू – द न्यूज मिनिटवर जूनियर एनटीआर परत
'बिग बॉस' तेलगू – द न्यूज मिनिटवर जूनियर एनटीआर परत
February 9, 2019

एक आकार सर्व फिट नाही: नाश्त्याचे जेवण वजन कमी करणे महत्त्वाचे नाही, अभ्यास सापडतो – Scroll.in

एक आकार सर्व फिट नाही: नाश्त्याचे जेवण वजन कमी करणे महत्त्वाचे नाही, अभ्यास सापडतो – Scroll.in

न्याहारी, आम्हाला सांगितले जाते, हा दिवस सर्वात महत्वाचा जेवण आहे. गेल्या 50 वर्षांत प्रक्रिया केलेल्या अन्नधान्य आणि पोरिज ओट्सच्या आरोग्यावरील फायद्यांचा विस्तार करणार्या संदेशांसह आम्हाला बॉम्बफेड केले गेले आहे. आम्हाला असे सांगितले जाते की नाश्त्यामुळे आमचे चयापचय वाढवून वजन कमी करण्यात आम्हाला मदत होते – यामुळे आम्हाला उपासमार होण्यास आणि नंतर दिवसातून जास्त खाणे टाळण्यास मदत होते.

हे केवळ विपणन संदेश नाहीत, ते तज्ञ वैज्ञानिक पॅनेलद्वारे तयार केलेल्या यूएस, यूके आणि ऑस्ट्रेलियासारख्या विकसित देशांमध्ये पौष्टिक मार्गदर्शक तत्त्वे आहेत. जगभरात मीडिया आणि वेबसाइट्समध्ये हे संदेश मिरर आहेत. पण नाश्त्याचे फायदे फक्त दुसर्या आहाराची मिथक असल्यास काय होते?

नाश्त्यासाठी कोणताही शब्द नाही

आमच्या प्राचीन पूर्वजांच्या पौष्टिक शासनांचे पालन करण्यासाठी आजकाल हे लोकप्रिय आहे परंतु कोणीही न्याहारी खाल्ले की नाही हे शिकत असल्याचे दिसते. तंजानियातील हद्दा लोक पूर्वी आफ्रिकेतील शेवटचे खरे शिकारी आहेत जे आपल्या पूर्वजांप्रमाणेच जगतात यावर आमचा विश्वास आहे. त्यांच्याबरोबर राहणे, आम्हाला न्याहारीच्या नित्यक्रमाची खात्री नसली. त्यांचा “न्याहारी” वर्णन करण्यासाठी नियमित शब्द देखील नाहीत.

जागृत झाल्यानंतर, पुरुष सहसा शिकार न घेता किंवा मध गोळा करून घेण्याच्या प्रवासाला निघतात, कदाचित काही तासांनी काही बेरी पकडतात. जर ते सकाळी किंवा अगदी संपूर्ण दिवशी शिबिरात रहातात, उशीरा संध्याकाळी काही हळूवार संध्याकाळ किंवा अगदी दुपारच्या सुमारास जेवणाचे जेवण घेण्यात येते – ते कदाचित मोठ्या, संध्याकाळच्या जेवणापर्यंत खातात. ते म्हणाले की, शिबीर आकार आणि हंगामाच्या आधारावर कोणतीही नियमानुसार आणि खाण्याच्या पद्धती फारच परिवर्तनीय आहेत.

स्त्रिया शिबिराच्या जवळ राहतात आणि काही दिवसात बाबाब पोरीज सारखे साधे अन्न खातात, किंवा काही संग्रहित मध खातात, परंतु दुपारच्या सुमारास ते सकाळी 9 -10 वाजता संध्याकाळी 15 तासांपेक्षा जास्त जेवण घेतात. नियमित न्याहारीच्या नित्यक्रमामुळे त्यांना चरबी किंवा अस्वस्थता येत नाही आणि त्यांना बहुतेक पाश्चिमात्य आजारांची कमतरता आहे. कदाचित आपण त्यांच्या पुस्तकातून एक पान घ्यावे. किमान, नवीनतम वैज्ञानिक पुरावे असेच सूचित करतात.

A bit of honey for breakfast. Photo credit: Jeff Leach, Author provided
नाश्त्यासाठी थोडा मध. फोटो क्रेडिटः जेफ लिच, लेखक प्रदान केले

एक प्रामाणिक चूक

न्याहारीचे आरोग्य लाभ आता नवीन पद्धतशीर पुनरावलोकन आणि 11 यादृच्छिक ट्रायल्सचे मेटा-विश्लेषण द्वारे पूर्णतः खंडित केले गेले आहे जे वजन आणि चयापचय दरावरील न्याहारी वगळण्याच्या परिणामाची तपासणी करते.

अभ्यास कालावधी आणि गुणवत्तेत मोठ्या प्रमाणात बदलतात, आणि सात वजनाने बदललेले बदल तसेच ऊर्जा वापरामधील बदल पाहिल्या जातात. त्यांचा निष्कर्ष नुकताच आढावा घेतल्या गेलेल्या अलीकडील पुनरावलोकनांप्रमाणेच आहे, जेणेकरुन जेवण टाळण्यामुळे आपण वजन वाढविल्यास किंवा आपल्या विश्रांती चयापचय दरास प्रतिकूलपणे कमी करते त्या दाव्याचे समर्थन करण्यासाठी कोणतेही पुरावे उपलब्ध नाहीत.

या अभ्यासातून आता बरेच पुरावे आहेत की काही लोकांना न्याहारी कमी करणे ही एक प्रभावी मार्ग असू शकते. तर मग फील्डला इतके चुकीचे का मिळाले आहे?

शरीरावर “तणाव” टाळण्याऐवजी “मोठ्या प्रमाणावरील” ताण टाळण्यापेक्षा “चित्तांग” करण्याऐवजी “चित्तांग” मध्ये एक कारण म्हणजे विशेषतः नंतर जेव्हा ग्लूकोज आणि इंसुलिन शिखर उच्च असतात आणि चयापचय दर कमी असतो. दोषपूर्ण तर्कशक्ती प्रयोगशाळेच्या रोपट्यांच्या आधारे आणि काही अल्पकालीन मानव अभ्यासांवर आधारित होती . दिवसा नंतर अति-भरपाईची संकल्पना बरोबर होती – न्याहारी skippers अधिक दुपारचे जेवण घेतात आणि त्यांच्या क्रियाकलाप कमी करतात – लॅबच्या बाहेर वास्तविक-जगात सेटिंगमध्ये ऊर्जा तूट निर्माण करण्यासाठी जवळजवळ पुरेसे नाही.

भूतकाळातील अस्थिर लोकांना पातळ लोकांपेक्षा जास्त वेळा जेवण देत असल्याचे दर्शविणारे अनेक निरीक्षणीय अभ्यासांनी शास्त्रज्ञांना पूर्वी भूतकाळात भ्रमित केले होते. ही मानसिकता पौष्टिक तत्त्वज्ञानात वाढली. पण या निरीक्षणीय अभ्यास गंभीरपणे पक्षपातपूर्ण होते. न्याहारी skippers सरासरी, गरीब, कमी शिक्षित, कमी निरोगी आणि एक गरीब आहार असल्याचे अधिक शक्यता होती. अतिवृद्ध व्यक्तींना आहाराची अधिक शक्यता असते आणि बिंग्टीनंतर, त्यांना दोषी वाटण्याची अधिक शक्यता असते आणि जेवण कमी होते.

विज्ञान मधील या चुका आणि यादृच्छिक नियंत्रित ट्रायल्सपासून विरोधी पुराव्यांमध्ये सतत वाढ होत असूनही, जेवण सोडणे हे अस्वास्थ्य आहे हे दशकांपासून चालले आहे. हे अजूनही सार्वजनिक आरोग्य इंग्लंड आणि अमेरिकेसाठी यूएसडीए आहार मार्गदर्शनांचा भाग म्हणून पोषक आहारासाठी ऑस्ट्रेलियन दिशानिर्देशांचा भाग असलेल्या आठ प्रमुख स्वस्थ आहारातील संदेशांपैकी एक आहे.

नासाच्या आणखी एक सामान्य तर्कानुसार, तसेच लठ्ठपणा कमी करणे ही मानसिक आरोग्य आणि मुलांचे लक्ष वेधून घेणे आवश्यक आहे, जरी चांगले पोषण असले तरीही. पुन्हा 20 पेक्षा जास्त ट्रायल्सचा पुरावा, जेव्हा स्वतंत्रपणे आढावा घेतला जातो , तो सर्वात कमकुवत आणि विसंगत असतो आणि बहुधा प्रौढांसाठी समान प्रकारे पक्षपात करतो.

प्रमाण देखील वाढवित आहे की प्रतिबंधित खाण्याची वेळ आणि उपवास वाढवण्यामुळे काही लोक वजन कमी करू शकतात. यातील काही अलीकडील विकास जे पारंपारिक विचारांवर प्रतिकूल वाटतात असे वाटते, तेव्हा आपण आपल्या आरोग्यावर आणि चयापचयांवर आंत मायक्रोबायमचे महत्त्व लक्षात घेता तेव्हा समजून घ्या. 100 ट्रिलियन आंबट सूक्ष्मजीवांचे समुदाय एक सर्कॅडियन ताल आहे आणि उपवास आणि फेड राज्यांमध्ये रचना आणि कार्यरत असते. डेटा सूक्ष्मजीव समुदायांना उपवास अल्प कालावधीत फायदा होऊ शकते सूचित करते. ते आपल्यासारखीच विश्रांती घेतात आणि पुन्हा मिळतात.

आम्हाला काही दिवसापूर्वी जेवण खाणे पसंत करण्यासाठी प्रोग्राम केले जाते आणि नंतर इतर, जे आमच्या अद्वितीय वैयक्तिक चयापचयला अनुकूल ठरू शकतात. विकसित देशांतील सुमारे एक तृतीयांश लोक न्याहरीला नियमितपणे वगळतात तर इतरांचा आनंद घेतो. याचा अर्थ असा नाही की प्रत्येक अतिवृद्ध व्यक्तीला न्याहारी वगळता फायदा होईल. यापैकी कोणताही आकार फिट नाही आणि चुकीच्या माहितीसह भरलेले निर्देशित आहार मार्गदर्शकतत्त्वे सतत आरोग्याच्या संदेशांपासून निरंतर प्रतिकूल दिसतात आणि हटतात.

वेगवेगळ्या लोकसंख्येत त्यांच्या स्वत: च्या विविध न्याहारीची सवय असते, परंतु पुढील शिकार करण्यापूर्वी आपण स्वत: च्या वैयक्तिक न्याहारी वगळण्याच्या प्रयोगांचा प्रयत्न करू नका – कदाचित आपल्यास अनुरूप ठरेल.

टिम स्पेप्टर , जेनेटिक एपिडेमियोलॉजीचे प्राध्यापक, किंग्स कॉलेज लंडन आणि जेफ लीच , किंग्स कॉलेज लंडनचे विजिटिंग रिसर्च फेलो.

हा लेख प्रथम संभाषणावर दिसून आला.

स्क्रोल + येथे सदस्यता घेऊन आमच्या पत्रकारिताचे समर्थन करा . Letters@scroll.in वर आपल्या टिप्पण्यांचे आम्ही स्वागत करतो .

Comments are closed.