पुरेसा अचूकता असलेल्या कमी प्रमाणांवर फ्लोराइड मोजणे महाग आहे आणि त्यासाठी सुसज्ज रासायनिक प्रयोगशाळा आवश्यक आहे.

लेखक

|

प्रकाशित: 13 फेब्रुवारी, 201 9

रात्री 7:15 वाजता

तांत्रिक प्रगती

संशोधकांनी कमी प्रदूषण असलेल्या पाण्यातील फक्त काही थेंब वापरून फ्लोराइड सांद्रता अचूकपणे मोजण्यासाठी एक नवीन साधन तयार केले आहे, नवीन अभ्यास सापडतो. भारतात, फ्लोराईड कमी प्रमाणात – 1.5 मिलीग्राम / लीटरपेक्षा कमी – दात खराब होणे आणि हाडे मजबूत करणे यासाठी वापरली जाते. परंतु, जर ते 2 पीपीएमपेक्षा जास्त स्पर्श करते, तर यामुळे दंत आणि हाडांच्या रोगांसारखे गंभीर आरोग्य समस्या येऊ शकतात, विशेषत: मुलांमध्ये आणि विकसनशील गर्भावर.

त्याठिकाणी डिव्हाइस – SION-105 – आत येते. हे पोर्टेबल, आता वापरात असलेल्या तुलनेत स्वस्त आहे आणि कोणत्याहीद्वारे साइटवर वापरले जाऊ शकते. याव्यतिरिक्त, तो डिफॉल्ट रूपात ल्युमिनेसिट आहे, परंतु फ्लोराइड आयनशी सामना करते तेव्हा अंधार होतो.

पुरेसा अचूकता असलेल्या कमी प्रमाणांवर फ्लोराइड मोजणे महाग आहे आणि त्यासाठी सुसज्ज रासायनिक प्रयोगशाळा आवश्यक आहे. स्वित्झर्लंडमधील ईपीएफएल वॅलेस वालिस येथे किरीकॉस स्टिलियानो यांनी सांगितले की सीओएन -105 फ्लोराईड शोधून काढते, पाणी फक्त काही टप्पे आणि मेटल-ऑर्गेनिक फ्रेमवर्क (एमओएफ) रंग बदलण्याचे निरीक्षण करते.

अभ्यास अमेरिकन जर्नल सोसायटीच्या जर्नलमध्ये प्रकाशित झाला. यूएस, ऑस्ट्रेलिया, ब्राझिल, मलेशिया, भारत आणि व्हिएतनाम यासह अनेक देशांमध्ये फ्लोराइड जोडणे ही सामान्य प्रक्रिया आहे. विशेषत: कमी प्रमाणात सांद्रता – 1.5 मिलीग्राम / लीटरपेक्षा कमी. वर्ल्ड हेल्थ ऑर्गनायझेशन (डब्ल्यूएचओ) ने पिण्याच्या पाण्यासाठी फ्लोराईडची जास्तीत जास्त मर्यादा म्हणून 1.5 मिलीग्राम / लीटर सेट केले आहे.