नागालँडने राष्ट्रीय लसीकरण दिवस – युनायटेड न्यूज ऑफ इंडियाचा शुभारंभ केला
नागालँडने राष्ट्रीय लसीकरण दिवस – युनायटेड न्यूज ऑफ इंडियाचा शुभारंभ केला
March 10, 2019
आपण दररोज किती चरबी, साखर, उत्पादन आणि धान्य खातो यावर एक त्रासदायक बाजूने बाजूने पाहता येते – वि.
आपण दररोज किती चरबी, साखर, उत्पादन आणि धान्य खातो यावर एक त्रासदायक बाजूने बाजूने पाहता येते – वि.
March 10, 2019

अभ्यासानुसार व्हिटॅमिन डी दम्यावर नियंत्रण ठेवण्यास मदत करू शकते – टाइम्स नाऊ

अभ्यासानुसार व्हिटॅमिन डी दम्यावर नियंत्रण ठेवण्यास मदत करू शकते – टाइम्स नाऊ
दमा

अभ्यासानुसार व्हिटॅमिन डी अस्थमा नियंत्रित करण्यास मदत करू शकेल फोटो क्रेडिटः थिंकस्टॉक

न्यू यॉर्कः अस्थी बनविण्याव्यतिरिक्त, विटामिन डीच्या उच्च पातळीमुळे अस्थमातील मुलांमध्ये घरगुती वायू प्रदूषणामुळे होणारे हानीकारक श्वसनपरिणामांमुळे अधिक लवचिक बनण्यास मदत होते, असे भारतीय वंशाच्या संशोधकांनी म्हटले आहे.

“दमा एक प्रतिकार-मध्यस्थ रोग आहे,” असे मुख्य लेखक सोनाली बोस म्हणाले, सिनाई पर्वतावरील आयकन स्कूल ऑफ मेडिसीन येथील सहायक प्राध्यापक. “मागील वैज्ञानिक अभ्यासांवरून आम्हाला माहित होते की व्हिटॅमिन डी हा एक रेणू आहे जो अँटीऑक्सिडेंट किंवा प्रतिरक्षा-संबंधित मार्गांवर अस्थमा प्रभावित करू शकतो.”

संशोधकांचे म्हणणे आहे की कमी रक्तदाब डी पातळीचे अंतर्गत वातावरणातील वातावरणातील प्रदूषणाच्या हानिकारक श्वसनपरिणामांमुळे सिगारेटचे धुके, स्वयंपाक करणे, मेणबत्त्या बर्न करणे आणि दम्याच्या मुलांमध्ये धूप येणे यासारख्या स्त्रोतांशी संबंधित आहे.

त्याउलट, घरातील सर्वात जास्त वायू प्रदूषण असणार्या घरांमध्ये, मुलांमध्ये कमी दम्याची लक्षणे असलेल्या उच्च रक्त व्हिटॅमिन डी पातळी संबद्ध होत्या. महत्त्वाचे म्हणजे, निष्कर्षांवरून दिसून येते की मोटे मुलांमध्ये प्रभाव सर्वात जास्त असल्याचे बोस म्हणाले.

“येथे खेळताना तिसरे घटक दिसून येते – लठ्ठपणा महामारी – आणि दम्याचे वैयक्तिक संवेदनशीलता विचारात घेतल्यास त्या जोखीमला प्रकाश देण्यास मदत करते.”

जर्नल ऑफ ऍलर्जी ऍण्ड क्लिनीकल इम्यूनोलॉजी: इन प्रॅक्टिसमध्ये प्रकाशित केलेल्या संशोधनासाठी, संशोधकांनी तीन घटकांचे परीक्षण केले – घरांमध्ये प्रदूषण पातळी, रक्त व्हिटॅमिन डीचे स्तर आणि दम्याची लक्षणे – 120 शाळांमध्ये आधीच अस्तित्वात असलेल्या दम्यासह. एक तृतीयांश मुले मोलवान होते.

“रक्त व्हिटॅमिन डी पातळी वाढवण्याचा एक मार्ग म्हणजे सूर्यप्रकाशात वाढ करणे, परंतु शहरी वातावरणात किंवा अंधार्या त्वचेच्या रंगद्रव्यात असलेल्या लोकांना नेहमीच शक्य नसते,” असे बोस म्हणाले.

“आणखी एक मार्ग आहाराच्या पूरकांद्वारे किंवा व्हिटॅमिन डीमध्ये जास्त खाद्य पदार्थ खाणे, जसे की फॅटी फिश, मशरूम, किंवा व्हिटॅमिन डी, जसे की ब्रेड, नारंगी रस किंवा दूध यांसारख्या खाद्य पदार्थांमुळे खाणे.”

शिफारस केलेले व्हिडिओ

Comments are closed.