90% पेक्षा अधिक लोकॅलिओनेटर साइट्रोने लक्ष्य केले; गाडीवाडी.कॉम – निर्यात हबही बनू शकेल
90% पेक्षा अधिक लोकॅलिओनेटर साइट्रोने लक्ष्य केले; गाडीवाडी.कॉम – निर्यात हबही बनू शकेल
March 11, 2019
प्रयागराज पॉवर जनरेशन – लाइव्हमिंटसाठी कमी दरांवर सहमत असल्याची टाटा पॉवरची शक्यता नाही
प्रयागराज पॉवर जनरेशन – लाइव्हमिंटसाठी कमी दरांवर सहमत असल्याची टाटा पॉवरची शक्यता नाही
March 11, 2019

पवनदृष्ट्या उर्जा नष्ट होते कारण या पुनर्नवीनीकरणीय क्षेत्राद्वारे धोरणातील पक्षाघात कमी होते – द हिंदू

पवनदृष्ट्या उर्जा नष्ट होते कारण या पुनर्नवीनीकरणीय क्षेत्राद्वारे धोरणातील पक्षाघात कमी होते – द हिंदू

2016-17 मध्ये 5,500 मेगावॅट क्षमतेने – जेव्हा पवन ऊर्जेच्या कंपन्यांनी त्यांच्या प्रोजेक्ट्स कमी करण्यासाठी काही प्रोजेक्ट्स कालबाह्य होण्याआधी त्यांचे पाऊल उचलले तेव्हा – क्षमता वाढणे कमी झालेली आहे, 2017-18 मध्ये 1,762 मेगावॅट आणि 2018 मध्ये अंदाजे 1,600 मेगावॅट्स -1 9.

विशेषतः, दोन्ही वर्षांच्या सुरूवातीस, अपेक्षा उच्च होत्या. 2016-17 नंतर 5,500 मेगावॅट संपल्यानंतर, एक उत्साही उद्योग 2017-18 साठी 6,000 मेगावॅट अंदाजले. तसे झाले नाही, परंतु तरीही, बर्याच जणांनी 2018-19 साठी उत्साह दाखवला. आता, जेव्हा रेकॉर्ड पुन्हा निराशाजनक आहे, तेथे काही (जसे की सुझलॉन एनर्जीचे सीएमडी तुलसी तांती) 201 9 -20 मधील रेकॉर्ड उच्च प्रतिष्ठानांची अपेक्षा करतात तर इतर (जसे की मार्केट रिसर्च कंपनी क्रिसिल) आशावादी नाहीत. म्हणून, प्रत्येक वर्षी उच्च अपेक्षा सुरु होते आणि निराशाजनक कामगिरीमध्ये संपते. काय होत आहे?

जर धोरणकर्त्यांनी गोष्टी विचारात घेतल्या असतील आणि सरकार अधिक उपयुक्त असेल तर परिस्थिती खूपच वेगळी असेल. पण प्रथम, काही पार्श्वभूमी.

सौरविरूद्ध, पवन ऊर्जेच्या रोपांना कुठेही ठेवता येत नाही परंतु केवळ अशा ठिकाणी जेथे वारा मजबूत होतात. भारतात, आठ राज्ये आहेत ज्यात पवन टर्बाइन – तामिळनाडु, गुजरात, कर्नाटक, महाराष्ट्र, मध्य प्रदेश, राजस्थान, तेलंगाना आणि आंध्रप्रदेश स्थापित करणे आर्थिकदृष्ट्या व्यवहार्य आहे.

सुमारे दोन दशकांपासून, पवन ऊर्जेच्या फर्म (‘डेव्हलपर’ म्हटल्या जाणार्या) निवडलेल्या साइटवर टर्बाइन तयार करतील आणि संबंधित राज्य वीज नियामकांद्वारे निश्चित केलेल्या किंमतींनुसार (‘फीड-इन टॅरिफ’ किंवा ‘एफआयटी’ म्हटल्या जाणार्या विजेच्या पुरवठा कंपन्यांना वीज पुरवतील). विकसकांना संपूर्ण पॉवर खरेदी कराराच्या कालावधीसाठी सामान्यत: 25 वर्षे मिळतील.

कारण फक्त आठ राज्यांनी ‘बाजार’ गठित केले आहे, वार्षिक ताजे क्षमतेची स्थापना 1,500 मेगावॅटमध्ये – 3,000 मेगावॉट कॉरिडोरमध्ये केली गेली. बाजारात विस्तार करणे म्हणजे इतर राज्यांनी देखील पवन ऊर्जा खरेदी करावी. एक राज्यात प्रकल्प उभारण्यात आणि इतरांना वीज विकण्यातील अडचणींमुळे हे होऊ शकत नाही.

मध्ये केंद्र स्टेप्स

तेच केंद्र सुरू झाले तेव्हा 2014 मध्ये भाजपा सत्तेवर आली तेव्हा, नूतनीकरणक्षम उर्जेसाठी 1,75,000 मेगावॅट क्षमतेचे लक्ष्य निश्चित केले गेले ज्यातील 1,00,000 मेगावॅट सौर, 60,000 मेगावॅट व बाकीचे बायोमास आणि लहान हायड्रो.

60,000 मेगावॉटची निर्मिती करण्यासाठी भारत सरकार (त्याच्या नवीन कंपनी एसईसीआयच्या माध्यमातून) एक व्यापारी बनली – ती विकसकांपासून वीज विकत घेते आणि ते नॉन-विंडी स्टेट्समध्ये विकतात, अशा प्रकारे मार्केट विस्तारीत करते. कमी किंमतींवर विक्री करणार्या विकसकांना दीर्घकालीन ऊर्जा खरेदी करारावर स्वाक्षरी करावी लागेल; ते त्यांचे प्रकल्प कुठेही ठेवू शकतात, परंतु सबस्टेशनवर शक्ती वितरित करू शकतात. अशा प्रकारे फिक्स्ड एफआयटीज् पासून मार्केट-रेटेड टॅरिफमध्ये मोठ्या प्रमाणात बदल झाला.

काय सुरुवात केली – समस्या. फेब्रुवारी 2012 मध्ये लिलावांच्या पहिल्या फेरी बंद होत्या. स्पर्धेमुळे विकासकांनी कमी किंमतीत 3.46 रुपये केव्हीआरएच किंमतीची विक्री केली. त्याउलट तमिळनाडुमध्ये कमीत कमी एफआयटी ₹ 4.16 होता. आता, किंमती पाहून कमी पडल्या, वारामय राजांनी स्वतःला विचारले, ‘आम्ही महाग किंमतीच्या किंमतीवर वीज खरेदी का करावी; स्वस्त शक्ती विकत घेण्यासाठी आम्ही स्वतःची लिलावच का चालवत नाही? ‘ पण त्यांना नीलामीची यंत्रणा माहित नव्हती आणि सेंट्रल वीज रेग्युलेटरकडून काही मार्गदर्शक तत्त्वांची प्रतीक्षा करावी लागली. जसजसे ते घाबरले, ‘हवादार बाजारपेठ’ निघून गेले. परंतु केंद्राच्या लिलावांच्या पुढील फेऱ्यावरही आपले पाय घसरले. 2017-18 मध्ये 2,000 मेगावॅटसाठी फक्त दोन लिलाव झाले. वर्ष एक निराशाजनक टीप संपली.

निश्चितच, क्रियाकलाप उचलला गेला आणि आतापर्यंत, एसईसीआयच्या सहा फेऱ्या आणि इतर अनेक वेगवेगळ्या राज्ये घडल्या आहेत आणि सुमारे 13,000 मेगावॅट क्षमतेचे वितरण केले गेले आहे. किंमती सतत घटल्या आणि तिसऱ्या फेरीत ₹ 2.44 च्या खाली गेली.

या टप्प्यावर दोन अन्य समस्या उद्भवल्या. प्रथम, अशा कमी किंमतींवर व्यवहार्य राहण्यासाठी, विकासक गुजरात आणि तमिळनाडु या दोन वायुवीजन राज्याकडे वळले.

सर्व एसईसीआय-पुरस्कृत प्रकल्प (सर्व लिलाव क्षमतेच्या 70%) त्यांच्याकडे गेले, जो शक्ती घेण्यासाठी सबस्टेशन्सच्या क्षमतेपेक्षा अधिक होता.

दुसरी गोष्ट, गुजरातने 5,400 मेगावॅट क्षमतेचे प्रकल्प आपल्या जमिनीवर उतरविले परंतु सर्व शक्ती नारायण राज्यांपर्यंत गेली. त्याच्या स्वत: च्या लिलावांसाठी कोणतीही जमीन बाकी आहे का? म्हणूनच त्यांनी जमीन देण्यास नकार दिला आणि अशा धोरणातून बाहेर आला ज्यांनी विकासकांना त्यांच्या प्रकल्पांना ‘पवन उद्यानांमध्ये’ ठेवण्याची सक्ती केली. उद्यान पवन प्रकल्पांसाठी सर्वोत्तम साइट नसल्यामुळे विकासकांना धोरण आवडत नाही. वाटाघाटी सुरू झाल्या, प्रकल्प कामकाजास विलंब झाला.

अधिक समस्या

समस्या तिथे संपली नाहीत. सर्वोत्तम साइट्स घेतल्या गेल्या म्हणून चौथ्या एसईसीआय दौर्यानंतर किमती वाढल्या. विकासकांच्या कार्टेलचा संशय असलेल्या सरकारांनी टॅरिफ कॅप्स लागू करणे सुरू केले – किंवा ते स्वीकारत असलेल्या उच्च किंमतीची सुरूवात केली. आणि त्यांनी पिकाच्या टप्प्यांवर नीलामण रद्द करणे सुरू केले. विशेषतः, कमी दराचे फायदे ग्राहकाला कधीही देण्यात आले नाहीत – वीजपुरवठा कंपन्यांनी फायदे मिळविले आहेत.

उद्योग सरकारला सबस्टेशन-लिलाव लिलाव करण्यास सांगत आहे, (‘आपल्या पवन टर्बाइनला या विशिष्ट सबस्टेशनशी जोडल्यास आपण किती स्वस्त किंमत देऊ शकता?’) सरकार स्पष्टपणे घसरत आहे कारण सबस्टेशन- ज्ञानी लिलावाने उच्च किंमतीच्या कोट्समध्ये परिणाम होईल.

13,000 मेगावॅट क्षमतेच्या मेगावॉटपैकी 2,000 मेगावॅट क्षमतेची मुदत संपली आहे. पण आतापर्यंत केवळ 823 मेगावॅट उंचावले आहे. अधिक लिलाव होणार आहेत. तर, प्रश्न असा आहे की, एक वॅट बॅकलॉग आणि निरोगी ‘ऑर्डर पाइपलाइन’ असेल तर या प्रकल्पांची निर्मिती होईल का? श्री. तंती मानतात की 201 9 -20 ते 8 जीडब्ल्यूचे रेकॉर्ड पाहतील आणि म्हणतील; क्रिसिल असहमत आहे – वर्षासाठी 3,800 मेगावॉटचे प्रकल्प. टर्बाइन निर्मात्यांना आणि त्यांच्या 2 मिलियन कर्मचार्यांना घटक पुरवणार्या 4,000 एसएमईज गोंधळात सर्वात वाईट पीडित आहेत.

Comments are closed.