सोडून जाण्याचा प्रयत्न करीत आहात? दिवाळखोर विसरून जाणे, मस्तिष्क स्मरण करण्यापेक्षा जास्त – आर्थिक टाइम्स
सोडून जाण्याचा प्रयत्न करीत आहात? दिवाळखोर विसरून जाणे, मस्तिष्क स्मरण करण्यापेक्षा जास्त – आर्थिक टाइम्स
March 12, 2019
अमेरिकेतून नष्ट होणारी खाण, 12 राज्यांमध्ये नोंदवली गेली. ब्रुक्लिन आणि क्वीन्स – सीएनबीसीमध्ये ऑर्थोडॉक्स ज्यूज समुदायात फैलाव झाला
अमेरिकेतून नष्ट होणारी खाण, 12 राज्यांमध्ये नोंदवली गेली. ब्रुक्लिन आणि क्वीन्स – सीएनबीसीमध्ये ऑर्थोडॉक्स ज्यूज समुदायात फैलाव झाला
March 12, 2019

आहार आणि डिमेंशियाचा संबंध नाही? इतके वेगवान नाही – सीएनएन

आहार आणि डिमेंशियाचा संबंध नाही? इतके वेगवान नाही – सीएनएन

(सीएनएन) आहार आणि डिमेंशियाचा विषय येतो तेव्हा शोध मिश्रित पिशवीसारखा दिसू शकतो.

भूमध्य आहारासारख्या काही आहारांना कधीकधी चांगले संज्ञानात्मक परिणामांशी संबंद्ध केले गेले आहे, परंतु काही अभ्यासांमध्ये जे लोक खातात आणि त्यांच्या डिमेंशियाचा धोका यांमध्ये कोणताही दुवा आढळला नाही – जसे वैद्यकीय जर्नल जेएएमए मध्ये मंगळवार प्रकाशित झाले.
नवीन अभ्यासामुळे मधुमेहामध्ये किती चांगले लोक खात होते आणि त्यांना कित्येकदा डिमेंशियाचा त्रास झाला असावा यातील “महत्त्वपूर्ण संघटना” दर्शविला गेला. पण काही तज्ज्ञांनी असोसिएशनच्या कमतरतेकडे वळले आणि लेखकांनी “निरोगी” कसे मोजले ते लक्ष केंद्रित केले.
अभ्यासाच्या आहारातील सापेक्ष आरोग्यासाठी स्वत: ची नोंद झालेल्या अन्न सर्वेक्षणांवर अभ्यास अवलंबून आहे. लेखकांनी दोन तराजू पाहिल्या: ऑल्टरनेट हेल्थ इटिंग इंडेक्स आणि मेडिटेरियन डाईट स्कोअर, त्यांच्या प्राथमिक निष्कर्षांवरील आधारे.
व्हिल कॉर्नेल मेडिसिन आणि न्यू यॉर्क-प्रेस्बिटेरियन येथील अल्झाइमर प्रतिबंधक क्लिनिकचे संचालक, रिचर्ड आयझॅकसन यांनी सांगितले की, “या स्केलवर उच्च गुण मिळवणे … माझ्या मते मांजरी-निरोगी आहाराचा पाठपुरावा करणारा माणूस असा नाही” .
नवीन अभ्यासामध्ये सहभागी नसलेल्या आयझॅकसनने सांगितले की आरोग्यपूर्ण खाणे मोजण्यासाठी ज्या पद्धतीने डॉक्टरांनी आरोग्याबद्दल विचार केला त्याकडे दुर्लक्ष केले – आताच्या काळातच्या पिरामिडसह. हे “एकत्र जमते” असे अन्न जे ब्रेन हेल्थचा लाभ घेण्यासाठी ओळखले जातात जसे की हिरवी भाज्या, बीन्स सारख्या आहारासह अज्ञात प्रभावाने.
अभ्यास लेखक तस्नीम अकबरली यांनी एका ईमेलमध्ये असे लिहिले आहे की प्राथमिक प्रमाण “विशिष्ट आणि मर्यादित खाद्य गटांच्या एका संचावर आधारित आहे आणि ‘निरोगी’ आहाराच्या सर्व पैलूंचा समावेश करू शकत नाही … आणि त्या सर्वांच्या आहाराच्या सवयींचा वापर केला जाऊ शकत नाही लोकसंख्या. ” तथापि, या अभ्यासामुळे बर्याच काळापासून सातत्याने परिणाम होत असल्याचे दिसून आले आहे. आहार आणि संज्ञानात्मक आरोग्याबद्दलचे बहुतेक निरीक्षणीय अभ्यास, तिने अधिक लहान खिडक्या व्यापल्या.
पण नवीन अभ्यासात, लोकांनी जे काही खाल्ले नाही ते ते आवडत नाही. संशोधकांनी असे आढळून आणले आहे की मागील संशोधनाशी तुलना करता आरोग्यदायी आहार कमी मृत्यूच्या जोखमीशी संबंधित होते.
“मधुमेहावरील आहार आणि डिमेंशियाचा संबंध असल्याचे दिसून येत नाही याचा अर्थ असा नाही की आहार संज्ञानात्मक आरोग्यावर काही फरक पडत नाही.” फ्रान्समधील मांटपेलियर विद्यापीठातील फ्रेंच नॅशनल इंस्टिट्यूट ऑफ हेल्थ अँड मेडिकल रिसर्चच्या इंस्कर या संशोधकाने सांगितले.
या अभ्यासात असे आढळून आले आहे की “डिमेंशियाच्या निदानापूर्वीच्या वर्षापूर्वी आहार गुणवत्तेत किंचित घट झाली आहे [जे] असे सूचित करते की अस्वस्थ आहार हा डिमेंशियाच्या पूर्ववर्ती अवस्थेमध्ये होणार्या बदलांच्या बदलाचा भाग असू शकतो,” असे अकबरली म्हणाले, विद्यापीठातील मानद संशोधक कॉलेज लंडन
आयझॅकसन म्हणाले की शोध हा मजबूत आहे, एका अर्थाने, सहभागीांनी किती वेळ दिला आहे, परंतु आहार, व्यायाम, तणाव, शिक्षण पातळी आणि डेटा अशा प्रकारे इतर गोष्टींकडे दुर्लक्ष करणार्या इतर घटकांबद्दल कोणाचा अभ्यास केला जातो हे पाहणे नेहमी महत्वाचे आहे इतर.
या प्रकरणात, नवीन अभ्यासात 8,200 पेक्षा अधिक लंडन-आधारित नागरी सेवकांचा समावेश होता, दोन तृतीयांश पुरुष आणि मुख्यत्वे पांढरा. त्यापैकी 344 रुग्णांचे डिमेंशिया असल्याचे आढळून आले. या अभ्यासामुळे डिमेंशियाचे प्रकरण ओळखण्यासाठी इलेक्ट्रॉनिक वैद्यकीय नोंदी वापरल्या जातात, ज्या लेखकांनी अद्याप निदान झाले नसलेल्या सौम्य प्रकरणांकडे दुर्लक्ष केले आहे. परंतु त्यांनी फॉलो-अप भेटीसाठी ज्यांनी केवळ अभ्यासासाठी भरती केलेल्या प्रत्येक व्यक्तीचे मूल्यांकन करण्याची परवानगी दिली.
“हे आधीच ठाऊक आहे की या सहकार्यामध्ये आरोग्यामध्ये त्यांच्या सामाजिक स्थितीनुसार मतभेद दिसून आले आहेत, ज्यामध्ये उच्च दर्जाचे सिव्हिल सर्व्हर्सचे आरोग्य चांगले आहे आणि सर्वात कमी दर्जाचे आरोग्य असणारे सर्वात कमी दर्जाचे आहेत,” टॉम सँडर्स, पोषण व प्राध्यापक एमेरिटस किंग्स कॉलेज लंडन येथील आहारविषयक नेत्यांनी ईमेलद्वारे दिलेल्या निवेदनात म्हटले आहे.
“जे आपल्याला माहित नाही ते म्हणजे आहारांच्या पौष्टिक गुणवत्तेबद्दल आणि जे जीवनशैलीच्या इतर पैलूंसह जसे धूम्रपान आणि मद्यपान यांचा समावेश आहे अशा गोष्टींबद्दल आपल्याला माहित नाही,” सँडर्स म्हणाले, “डिमेंशियाचा धोका वाढवण्यासाठी ज्ञात दोन्ही घटक”.
जेव्हा डिमेंशियाचा धोका येतो तेव्हा तज्ञ म्हणतात की जे आपण खातो ते केवळ एक अतिशय जटिल समीकरणांचे भाग आहे.
सँडर्सने सांगितले की, मधल्या वयात आहार घेणे आवश्यक नाही असे म्हणणे चुकीचे आहे.
तज्ञांचा असा अंदाज आहे की आहार, व्यायाम, धूम्रपान सोडणे आणि पुरेसे झोप येणे यासह जीवनशैलीतील बदलांद्वारे तृतीय पक्षांच्या डिमेंशियाचे प्रकरण टाळता येऊ शकतात.
“आपण फक्त जादूची ब्लूबेरी खाऊ शकत नाही किंवा विशिष्ट आहाराचे अनुसरण करू शकत नाही आणि आपल्या अल्झाइमरची शक्यता कमी होणार असल्याचे वाटते,” असे इसहासन यांनी म्हटले. “अल्झायमर रोग आणि डिमेंशियाला लोक वेगवेगळे रस्ते घेतात.”

Comments are closed.