इन्फ्लुएंझा महामारी अनपेक्षित आणि अपरिहार्य आहे: डब्ल्यूएचओ – डाउन टू अर्थ मॅगझिन
इन्फ्लुएंझा महामारी अनपेक्षित आणि अपरिहार्य आहे: डब्ल्यूएचओ – डाउन टू अर्थ मॅगझिन
March 12, 2019
आहार आणि डिमेंशियाचा संबंध नाही? इतके वेगवान नाही – सीएनएन
आहार आणि डिमेंशियाचा संबंध नाही? इतके वेगवान नाही – सीएनएन
March 12, 2019

सोडून जाण्याचा प्रयत्न करीत आहात? दिवाळखोर विसरून जाणे, मस्तिष्क स्मरण करण्यापेक्षा जास्त – आर्थिक टाइम्स

सोडून जाण्याचा प्रयत्न करीत आहात? दिवाळखोर विसरून जाणे, मस्तिष्क स्मरण करण्यापेक्षा जास्त – आर्थिक टाइम्स

हस्टन: काहीतरी अधिक विसरून जाणे निवडणे

मेंदू

ते लक्षात ठेवण्याच्या प्रयत्नापेक्षा शक्ती, त्या अभ्यासाच्या आधारे लोकांना अनचाहेपासून मुक्त करण्यात मदत करण्यासाठी उपचार होऊ शकतात

आठवणी

.

मध्ये प्रकाशित निष्कर्ष

न्यूरोसायन्स जर्नल

, असे सूचित करा की एखादा अवांछित अनुभव विसरण्यासाठी त्यावर जास्त लक्ष केंद्रित केले पाहिजे.

या अभ्यासामुळे पूर्वकल्पना विसरून जाण्यावर पूर्वीचे संशोधन वाढते, अवांछित अनुभवांकडे दुर्लक्ष करून पुनर्निर्देशित करून किंवा मेमरीच्या पुनर्प्राप्तीस दडपशाही करून अवांछित माहितीकडे लक्ष देण्यावर लक्ष केंद्रित केले.

अमेरिकेत ऑस्टिन येथील टेक्सास विद्यापीठातील सहायक प्राध्यापक जॅरोड लुईस-पीकॉक यांनी सांगितले की, “आम्ही अशा आठवणींचा त्याग करू शकतो ज्यामुळे दुःखद आठवणींचा त्रास होतो.” .

“एकदा लक्षात आल्या की आठवणी कशी कमकुवत झाली आणि त्यावर नियंत्रण ठेवण्याचे मार्ग तयार झाले, तर आम्ही लोकांना अनैच्छिक आठवणीपासून मुक्त करण्यात मदत करण्यासाठी उपचारांची रचना करू शकतो,” लुईस-पीकॉक.

मेमरी हे मस्तिष्कचे गतिशील बांधकाम आहेत जे नियमितपणे अद्ययावत, सुधारित आणि अनुभवाद्वारे पुनर्गठित होतात.

मेंदू सतत लक्षात ठेवतो आणि

माहिती विसरणे

– आणि बरेच काही झोपण्याच्या दरम्यान स्वयंचलितपणे होते.

आधीच्या अभ्यासांमध्ये मेंदूच्या नियंत्रण संरचनांमध्ये क्रियाकलापांच्या “हॉटस्पॉट” शोधणे, जसे की प्रीफ्रंटल कॉर्टेक्स, आणि दीर्घकालीन स्मृती रचना जसे की हिप्पोकॅम्पस.

ताज्या अभ्यासामध्ये, त्याऐवजी, मेंदूच्या संवेदनात्मक आणि अध्यात्मिक क्षेत्रांवर, विशेषत: उद्रेक तात्पुरती प्रांतस्था आणि जटिल गतिविधींच्या स्मृती दर्शविण्याशी संबंधित क्रियाकलापांचे नमुने लक्ष केंद्रित करतात.

sleep-thinkstock
मेंदू सतत लक्षात ठेवतो आणि माहिती विसरत असतो – आणि हे बरेच काही झोपण्याच्या दरम्यान स्वयंचलितपणे होते.

“आम्ही मेंदूच्या लक्ष्याकडे पाहत नाही, तर त्याची दृष्टी पाहतो” असे लुईस-पीकॉक यांनी म्हटले.

मेंदूच्या क्रियाकलापांचे नमुने तपासण्यासाठी न्यूरोइमेजिंगचा वापर करून, संशोधकांनी स्वस्थ प्रौढांच्या दृश्यांना दृश्ये आणि चेहर्यांच्या प्रतिमा दर्शविल्या, त्यांना प्रत्येक प्रतिमा लक्षात ठेवण्याची किंवा विसरण्याची सूचना दिली.

त्यांच्या निष्कर्षांनी केवळ हेच पुष्टी केली नाही की मनुष्याकडे जे काही आहे ते नियंत्रित करण्याची क्षमता असते, परंतु या हेतुपूर्ण हेतूने विसरून जाणे या संवेदनात्मक आणि अध्यात्मिक क्षेत्रातील मेंदू क्रियाकलापांची “मध्यम पातळी” आवश्यक असते – लक्षात ठेवण्यापेक्षा आवश्यक असलेल्यापेक्षा अधिक क्रियाकलाप.

“हे विसरण्याचे तंत्र एक मध्यम पातळीचे ब्रेन क्रियाकलाप अत्यंत महत्वाचे आहे. खूप मजबूत आणि ते मेमरी बळकट करेल; खूप कमकुवत आणि आपण त्यात सुधारणा करणार नाही,” असे ट्रेसी वांग यांचे म्हणणे आहे. यूटी ऑस्टिन येथे.

“महत्वाचे म्हणजे, हे लक्षात ठेवणे हे स्मरणशक्तीची सक्रियता वाढवते आणि जेव्हा ही क्रिया ‘मध्यम पातळी’ गोड स्पॉटवर जाते तेव्हा ते त्या अनुभवास नंतर विसरून जाते.

संशोधकांनी असेही म्हटले आहे की सहभाग्यांकडे चेहर्यांपेक्षा दृश्ये विसरण्याची अधिक शक्यता आहे, जे अधिक भावनिक माहिती घेऊन जाऊ शकते, असे संशोधकांनी सांगितले.

“आम्ही कशी प्रक्रिया करतो याबद्दल भविष्यातील अभ्यासासाठी हा मार्ग तयार करेल आणि आशा आहे की त्या खरोखर मजबूत आणि चिकट भावनात्मक आठवणींना तोंड द्यावे जे आपल्या आरोग्यावर आणि आरोग्यावर प्रभाव पाडतील,” असे लुईस-पीकॉक यांनी सांगितले.

पुढील क्षितिज विज्ञान: ब्रेन हॅमरेजचे निदान करण्यासाठी एआय इंटरगॅक्टिक ट्रॅ साठी स्पेसक्राफ्ट …

टेक आश्चर्य

7 सप्टेंबर, 2018

एआय मधून ट्रिकचे निदान करू शकणार्या शास्त्रज्ञांना ट्रकच्या सवारीसाठी एंटिमॅटर घेता येते, भविष्यासाठी लागणार्या तंत्रज्ञानाबद्दल सर्वकाही उत्साहवर्धक आहे. (मजकूर: राजर्षी भट्टाचार्जी)

हवामान बदल थांबविण्यासाठी मशीन

7 सप्टेंबर, 2018

ग्रह गरम करण्यासाठी कार्बन डाय ऑक्साईडचा द्वेष? स्वित्झर्लंडमध्ये एक प्रचंड मशीन आहे जी हवा पासून कार्बन डाय ऑक्साईड शोषून घेते आणि वनस्पतींपेक्षा चांगले कार्य करते. थोडक्यात, हे एक प्रचंड कृत्रिम वृक्ष आहे. झुरिचस्ड क्लाइमवर्क्स एजी हे जगातील पहिले व्यावसायिक केंद्र आहे जे औद्योगिक पातळीवर वायूपासून सीओ 2 मिळवू शकते. वार्षिक कार्बन डायऑक्साइड (900 टन) कार्बन डायऑक्साइड दरवर्षी काढलेला असतो त्याच वेळी 200 गाड्यांनी उत्सर्जित केलेली रक्कम तितकीच असते. (प्रतिमाः www.climeworks.com)

एआय सह ब्रेन हेमरेजचा वेगवान निदान

7 सप्टेंबर, 2018

अमेरिकेतील माउंट सिनाई येथील आयकहान स्कूल ऑफ मेडिसिनच्या शास्त्रज्ञांनी कृत्रिम बुद्धिमत्ता मंच विकसित केला आहे जे 1.2 सेकंदात मेंदू सीटी स्कॅनमध्ये रोग ओळखू शकते आणि तीव्र न्यूरोलॉजिकल आजारांसारख्या स्ट्रोक आणि हेमोरेजच्या श्रेणीचे निदान करू शकते. अभ्यासात असे दिसून आले आहे की ही प्रणाली मानवी निदानापेक्षा वेगवान आहे. तीव्र न्यूरोलॉजिकच्या इव्हेंट्स शोधण्यासाठी आणि प्रत्यक्ष नैदानिक ​​अनुप्रयोग दर्शविण्यासाठी हा एआय वापरण्याचा हा पहिला अभ्यास आहे.

इंटरगाॅक्टिक ट्रॅव्हलसाठी स्पेसक्राफ्ट

7 सप्टेंबर, 2018

2017 चित्रपट व्हॅलेरियन आणि द थॉसंड ग्रन्थ सिटी ऑफ व्हॅलेरियन (डेन देहान) यांनी चालविलेल्या पाठोपाठ हस्तकला लक्षात ठेवा? अमेरिकेच्या डिझाइन आणि टेक्नोलॉजी कंपनी लेक्ससने स्कायजेट नावाच्या भविष्यातील सिंगल सीटच्या संकल्पनेची संकल्पना आहे जी भविष्यातील मानवांना इंटरगॅलेक्टिक ट्रिपवर घेईल. कॉम्पॅक्ट ईंधन-सेल कॅप्सूलद्वारे संचालित, स्काईजेट स्पेस ट्रॅव्हलसाठी स्वच्छ, नूतनीकरणक्षम उर्जेवर उड्डाण करेल, सुमारे 2740. (प्रतिमा: www.lexus.co.uk)

अधिक मेमरीसाठी लिटिल स्पेस

7 सप्टेंबर, 2018

इतिहासातील सर्वात घन, सशक्त स्मृती येथे आहे. हे कदाचित विद्यमान हार्ड ड्राइव्हची क्षमता 1,000 पट वाढेल. कॅनडातील एडमंटन येथील अल्बर्टा विद्यापीठातील शास्त्रज्ञांनी सांगितले की ते स्टोरेज क्षमता वाढविण्यासाठी हायड्रोजन अणूंचा वापर करू शकतात. ते प्रति स्क्वेअर इंच 128TB ची स्टोरेज घनता गाठण्यास सक्षम होते. ते सध्याच्या 10TB हार्ड डिस्कपेक्षा बरेच पुढे आहे जे प्रति चौरस इंच अंदाजे 512GB आहे. (प्रतिमा: www.ualberta.ca)

Comments are closed.