कॅलरी मृत्यू 1843 – द इकोनॉमिस्ट 1843
कॅलरी मृत्यू 1843 – द इकोनॉमिस्ट 1843
March 13, 2019
स्नॅपडील, शॉपक्लुज, अर्बनक्लप, इतर ई-कॉमर्स लॉबी ग्रुप – लाइव्हमिंट
स्नॅपडील, शॉपक्लुज, अर्बनक्लप, इतर ई-कॉमर्स लॉबी ग्रुप – लाइव्हमिंट
March 14, 2019

किडनी-संबंधित रोगांवरील हॉस्पिटलमध्ये जागरुकता वार्ता आणि निवारक चाचण्या – हिंदू

किडनी-संबंधित रोगांवरील हॉस्पिटलमध्ये जागरुकता वार्ता आणि निवारक चाचण्या – हिंदू

भारतातील प्रत्येक 10 प्रौढांपैकी एक म्हणजे क्रॉनिक किडनी रोग (सीकेडी) ग्रस्त आहे आणि कोणत्याही वेळी, जवळपास पाच लाख रुग्णांना लाइफ-लाँग डायलिसिस किंवा ट्रान्सप्लंटची गरज आहे.

सीकेडी महिने किंवा वर्षांच्या कालावधीत मूत्रपिंड कार्यरत प्रगतीशील नुकसान आहे. तीव्रता भिन्न असू शकते, सीकेडी उपचार योग्य आहे परंतु रुग्णाची आजीवन काळजी घेणे आवश्यक आहे. जर नुकसान खूपच खराब असेल तर रोगी मूत्रपिंड अपयश किंवा अंत-स्टेज रानल रोग (ईएसआरडी) ग्रस्त होऊ शकतो.

सिटी-आधारित नेफ्रोलॉजिस्ट्स म्हणाले की सीकेडी अंतर्गत एखाद्या व्यक्तीस तिच्या जीवनात कोणत्याही वेळी हानी करू शकते. तथापि, मूत्रपिंड रोग असलेल्या 10 पैकी 9 रुग्णांना हे देखील ठाऊक नसते की ते एक धोकादायक टप्प्यावर पोहोचत नाहीत.

रोगाच्या वाढत्या बोझ असूनही, मूत्रपिंडाच्या आरोग्यावर बर्याचदा जोरदारपणे दुर्लक्ष केले जाते आणि दुर्लक्ष केले जाते ज्यामुळे उशीरा शोध लागला. या ‘मूक हत्याराचा’ जागरूकता निर्माण करण्यासाठी, मार्चच्या दुसऱ्या गुरुवारी जागतिक किडनी डे वार्षिक साजरा केला जातो.

दिवस चिन्हांकित करण्यासाठी, मणिपाल हॉस्पिटलने दोन नवीन गिनीज वर्ल्ड रिकॉर्ड्सचा प्रयत्न केला आणि पूर्ण केला सर्वात लांब मूत्रपिंड रोग जागरूकता सत्र तसेच बहुतेक मूत्र विश्लेषण चाचणी आयोजित करण्यासाठी.

वर्ल्ड किडनी डे ‘प्रत्येकासाठी’ किडनी हेल्थ ‘, प्रत्येकासाठी’ केडनी हेल्थ ‘या थीमच्या आधारे हॉस्पिटलने एका तासासाठी मूत्रपिंडाच्या रोगाचे विश्लेषण आणि आठ तासांसाठी मूत्र विश्लेषण चाचणी घेतली. जागरूकता अधिवेशनात 311 लोक आणि मूत्र विश्लेषण चाचणीमध्ये 623 लोक समाविष्ट होते.

मनिपाल हॉस्पिटल बेंगलुरूचे अध्यक्ष सुदर्शन बल्लाल यांनी आमच्या आरोग्यासाठी किडनीच्या महत्त्ववर सर्वात मोठी सभा घेतली.

डॉ. बल्लाल म्हणाले की सीकेडी एक मूक हत्यारा आहे कारण बहुतेक रुग्णांना गंभीर जखम होईपर्यंत लक्षणे दिसत नाहीत. प्रारंभिक शोध महत्त्वपूर्ण आहे असे सांगून तो म्हणाला, “जर लोकांना मधुमेह किंवा उच्च रक्तदाबचा इतिहास असेल तर वर्षातून एकदा मूत्रपिंडाच्या रोगाचे परीक्षण करणे आवश्यक आहे. आवश्यक ते सर्व मूत्र विश्लेषण आणि रक्त तपासणी आहे. लवकर निदान केल्यास कार्य जतन करणे शक्य होईल. ”

बीजीएस ग्लेनेगल्स ग्लोबल हॉस्पीटल, बेंगलुरू येथे नेफ्रोलॉजिस्ट आणि ट्रान्सप्लंट फिजिशियनचे वरिष्ठ सल्लागार अनिल कुमार बीटी म्हणाले की, सीकेडीच्या अर्ध्यापेक्षा जास्त प्रकरणांचा शेवटचा टप्पा केवळ निदान झालेला असतो तेव्हाच मूत्रपिंड प्रत्यारोपण किंवा डायलिसिसचा पर्याय असतो. “हे रुग्णाच्या शारीरिक, मानसिक आणि आर्थिक स्थितीवर खूप कर आकारणी असू शकते. मधुमेह आणि उच्च रक्तदाब या दोन प्रमुख कारणे आहेत आणि आता ही समस्या वाढत आहे, म्हणूनच सीकेडी आहे.

विक्रम हॉस्पिटलमधील कन्सल्टंट नेफोलॉजिस्ट आणि ट्रान्सप्लंट फिजिशियन, सतीश कुमार एमएम यांनी सांगितले की, कर्नाटकातील सीकेडीचे मधुमेहाचे सर्वात सामान्य कारण असल्याचे दिसून आले आहे तर इतर धोकादायक घटकांमध्ये हायपरटेन्शन, लठ्ठपणा, उशीरा निदान, धूम्रपान, दारूत्व, जास्त प्रमाणात मीठ (12 पेक्षा जास्त) 15 ग्रॅम एक दिवस) आणि ओव्हर-द-काउंटर (ओटीसी) वेदना खाण्यांचा वापर.

Comments are closed.