ई-सिगारेट व्हॅप मुलांसाठी सुरक्षित नाही: अभ्यास – बातम्या 18
ई-सिगारेट व्हॅप मुलांसाठी सुरक्षित नाही: अभ्यास – बातम्या 18
March 13, 2019
किडनी-संबंधित रोगांवरील हॉस्पिटलमध्ये जागरुकता वार्ता आणि निवारक चाचण्या – हिंदू
किडनी-संबंधित रोगांवरील हॉस्पिटलमध्ये जागरुकता वार्ता आणि निवारक चाचण्या – हिंदू
March 13, 2019

कॅलरी मृत्यू 1843 – द इकोनॉमिस्ट 1843

कॅलरी मृत्यू 1843 – द इकोनॉमिस्ट 1843

<सेक्शन>

सल्वाडोर कॅमाचोने विचार केला की तो मरणार आहे, तो त्याच्या वडिलांच्या क्रिसलर सेडानमध्ये बसलेला होता आणि मित्रा ऐकत होता. 22 वर्षीय अभियांत्रिकी विद्यार्थी मध्य मेक्सिकन शहर टोलुका येथे त्याच्या घराजवळ पार्क करण्यात आले आणि रात्रीच्या विचित्र संध्याकाळी त्याने दोन टॅटू पुरुषांकडे लक्ष दिले नाही. टॉमी आमोसची हिट, “ब्लिस”, जेव्हा गँग सदस्याने तरुणांवर गोळी झाडली तेव्हा खेळणे सुरू झाले.

त्यामुळे 24 तासांचा त्रास झाला. मजबूत इच्छाशक्ती आणि सखोल बांधकाम, कॅमचो जोडीच्या अधिक जिद्दी म्हणून बाहेर singled होते. तो blindfolded आणि मारला होता. एक लूटारूने शेवटी त्याला जमिनीवर फेकले, त्याच्या डोक्याच्या मागे तोफा टाकला आणि त्याला सांगितले की मरण्याची वेळ आली आहे. तो बाहेर गेला आणि हाताने मागे तिच्या हाताने बांधलेला एक शेतात झोपेतून बाहेर पडला.

कॅमाचो जिवंत राहिला पण त्रास झाला, तो निराश झाला. लवकरच तो खूपच मद्यपान करीत होता आणि खात असे. त्याचे वजन 70 किलोग्रॅम ते 103 किलोग्रॅमपर्यंत टकले गेले.

ते आठ वर्षांनंतर, 2007 मध्ये त्याच्या दुसर्या जवळच्या मृत्यूच्या अनुभवापर्यंत पोहोचले. त्यांना जागृत होऊन उज्ज्वल प्रकाशात झोपायला जाताना आठवतं: तो एक चाकांवर चालायला लागला होता. गंभीर ऍरिथेमियाचा हल्ला किंवा अनियमित हृदय धक्का यांसह रुग्णालयाच्या आणीबाणीच्या वार्डमध्ये स्ट्रेचर. “हृदयविकाराचा एक डॉक्टर मला म्हणाला की जर मी वजन कमी केले नाही आणि माझे आरोग्य नियंत्रणात ठेवले तर मी पाच वर्षांत मृत होतो.”

त्या दुसर्या संकटामुळे कॅमाचोला आघात सहन करावा लागला. पहिला. त्याला आता जे त्रास होत आहे त्याबद्दल मदत करण्यासाठी पोस्ट-ट्रायमॅटिक स्ट्रेस डिसऑर्डर होता, त्याने सल्लामसलत केली आणि अँट्रि-डिप्रंटंट्स आणि अँटी-चिंता ड्रग्स घेतल्या. त्याच्या शारीरिक आरोग्यास संबोधित करण्यासाठी त्याने वजन कमी करण्याचा प्रयत्न केला. या प्रयत्नांनी त्याला आमच्या आयुष्यातील सर्वात विचित्र वैज्ञानिक वादविवादांच्या केंद्रस्थानी आणले: कॅलरी युद्ध, आहार आणि वजन नियंत्रण यांच्याबद्दल तीव्र मतभेद.

आज हृदय रोग विशेषज्ञांच्या सावधतेच्या चेतावणीनंतर एक दशकाहून अधिक कॅमाचो स्विस शहर बासेलमध्ये राहतो. तो निराश आणि आत्मविश्वासाने असतो, दोन विषयांचा अपवाद वगळता. जेव्हा त्याने अपहरण करणारी तिचे लक्ष वेधले तेव्हा त्याचे स्मित गायब झाले आणि तो शांतपणे शांत झाला, जरी त्याने असे म्हटले की त्याचा घाबरलेला हल्ला अक्षरशः गायब झाला आहे. दुसरा स्पर्श विषय वजन नियंत्रण आहे, ज्यामुळे त्याने आणि इतर लाखो आहार कर्त्यांनी काय केले त्याबद्दल त्याला राग आला. “हा फक्त हास्यास्पद आहे,” तो असाध्य आणि जहर स्पर्शाने म्हणतो. “लोक खरोखर दुःख आणि अपराधीपणात जगतात आणि त्यांना जे काही मिळते तेच गोंधळलेले आहे किंवा फक्त चुकीचे चुकीचे आहे.”

पोषक तज्ञांच्या आणि त्यांच्या स्वत: च्या ऑनलाइन संशोधनासह कॅमाचोच्या डॉक्टरांनी त्यांना मार्गदर्शन दिले , सर्वसमावेशक होते. ज्याने कधी आहार घेण्यासाठी प्रयत्न केले त्या लाखो लोकांना हे माहित असेल. ते म्हणतात, “प्रत्येकजण आपल्याला सांगतो की वजन कमी करणे आपल्याला कमी खाणे आणि पुढे जाणे आवश्यक आहे” आणि ते करण्याचा मार्ग म्हणजे आपले कॅलरी मोजणे होय.

कॅमॅचोच्या बॉडी-मास इंडेक्स – त्याच्या उंचीचे वजन व वजन यांचे प्रमाण – 35 अंकांवर पोहोचले, 30 डॉक्टरांपेक्षा जास्त म्हणजे डॉक्टर वैद्यकीयदृष्ट्या लठ्ठ असल्याचे सिद्ध करतात. बहुतेक सरकारी मार्गदर्शक तत्वांवरून असे दिसून येते की, एका माणसाच्या रूपात, दिवसाचे वजन 2,500 कॅलरीज (वजन स्त्रियांसाठी 2,000 आहे) राखण्यासाठी त्याला आवश्यक होते. पोषक तज्ज्ञांनी कॅमाचो यांना सांगितले की जर त्यांनी दिवसापेक्षा 2,000 पेक्षा कमी कॅलरी खाल्ल्या असतील तर 3,500 चा साप्ताहिक “तूट” म्हणजे त्यांचा एक आठवड्यात 0.5 किलो वजन कमी होईल.

मेक्सिकनमधील नियोजन अभियंता म्हणून डेस्क जॉबसह हॉस्पिटल, त्याला माहित होतं की तिचे पड्डी फ्रेम ट्रिम करण्यासाठी तो खरोखरच शिस्त लावेल. पण त्याच्या अपहरणकर्त्यांनी लगेच लक्षात घेतला, तो एक असामान्यपणे निर्णायक वर्ण आहे. सकाळी 10 किमी चालण्यासाठी तो रोज सकाळी उठला. त्यांनी खाल्ल्या गेलेल्या प्रत्येक भागासाठी लेखांकन सुरू केले.

“मी दररोज रात्री, प्रत्येक आठवड्यात आणि प्रत्येक महिन्यामध्ये एक्सेल स्प्रेडशीट्स भरल्या. कॅमाचो म्हणतो, “हे माझ्यासाठी एक वास्तविक प्रेरणा बनले.” बर्गर किंग व्होपर्स, डुकराचे मांस आणि चीजने भरलेल्या तळलेले टॅकोस आणि टोरस (मांस, रेफ्रिड सेन्स, एवोकॅडो आणि मिरपर्सने भरलेल्या मेक्सिकन सँडविच) बाहेर गेले. बियर आणि वाइनचा नेहमीच सतत प्रवाह झाला. दिवसात तीन स्पेशल-के लो-कॅलरी आहार बारसह काळजीपूर्वक कमी चरबीची चीज आणि टर्की सँडविच, सलाद, कॅन केलेला पीचचा रस, गेटोरेड आणि कोक झीरो मोजला.

“मी नेहमी थकलेला आणि भुकेलेला होतो आणि मी खरोखर मूडी आणि विचलित होऊ, “तो म्हणतो. “मी नेहमीच अन्नविषयी विचार करीत होतो.” त्याने सतत सांगितले की जर त्याने दररोज जळजळापेक्षा कमी कॅलरीज मोजले तर परिणाम लवकरच दिसून येतील. “आपण खरोखर जे काही केले पाहिजे त्याबद्दल मी खरोखरच केले आहे,” त्याने शाळेच्या एका मुलाच्या स्वराज्याने जोरदारपणे सांगितले की त्याने आपले गृहकार्य पूर्ण केले आहे तरीही अद्याप एक मोठा चाचणी अयशस्वी झाला. त्याने व्यायाम रनिंग डिव्हाइसेसची बॅटरी खरेदी केली आणि त्याने किती धावा काढल्या आहेत हे मोजण्यासाठी त्याने. “मला आठवड्यातून किमान चार किंवा पाच वेळा किमान 45 मिनिटे व्यायाम करायला सांगितले गेले. मी प्रत्यक्षात दररोज एक तासापेक्षा जास्त वेळ धावत असे. “त्याने कमीतकमी चरबी, कमी कॅलरी अन्न ठेवले. हे फक्त काम करत नाही. एका वेळी त्याने 10 किलो वजन गमावले परंतु त्याचे वजन पुन्हा वाढले, तरीही त्याने त्याचे कॅलरी प्रतिबंधित केले.

जगभरातील आहार कर्माच्या निराशाशी परिचित होतील. बर्याच अभ्यासातून दिसून येते की 80% पेक्षा जास्त लोक दीर्घ कालावधीत गमावलेला वजन पुन्हा मिळवतात. आणि त्याच्यासारखे, जेव्हा आपण अयशस्वी होतो तेव्हा आपल्यापैकी बरेच लोक असे मानतात की आपण खूप आळशी किंवा लोभी आहोत – की आम्ही चुकत आहोत.

सर्वसाधारण नियम म्हणून हे खरे आहे की आपण बरीपेक्षा कमी कॅलरी खाल्यास , आपण slimmer (आणि आपण जास्त वापरल्यास, आपण फॅटर मिळेल) मिळेल. परंतु, कॅमॅचोला दिलेल्या सूत्राची साधेपणा लक्षात घेता दरवर्षी असंख्य फॅडी डाईट्स आम्हाला फटके मारतात. एक वैज्ञानिक मोजमाप म्हणून कॅलरी विवाद नाही. परंतु अन्नपदार्थांच्या अचूक संख्येस खाद्यपदार्थांच्या सूचनेनुसार निश्चितपणे अचूक संख्येपेक्षा जास्त कठिण अन्न मोजणे आवश्यक आहे. समान कॅलरी किंमतींसह दोन वस्तूंचा पदार्थ वेगवेगळ्या प्रकारे पचवला जाऊ शकतो. प्रत्येक शरीर वेगळ्या कॅलरींचा प्रक्रिया करते. अगदी एका व्यक्तीसाठी, आपण ज्या दिवशी खाल्ले ते दिवस. जितके अधिक आपण तपासतो तितकेच आपल्याला आमच्या वजन नियंत्रित करण्यास किंवा निरोगी आहार राखण्यात मदत करण्यासाठी टॉलिंग कॅलरीज थोडेसे करेल याची आम्हाला जाणीव होते: कॅलरीज मोजणे आणि कॅलरी मोजणे यातील साधेपणा धोकादायकपणे धोकादायक आहे.

कॅलरी रोजच्या जीवनात सर्वव्यापी आहे. सर्वाधिक पॅकेज केलेल्या अन्न आणि पेय पदार्थांच्या माहिती लेबलवर ते शीर्ष बिलिंग घेते. प्रत्येक रेस्टॉरंटमध्ये त्यांच्या व्यंजनांमध्ये प्रत्येक डिशमध्ये कॅलरींची संख्या सूचीबद्ध केली जाते. आम्ही खर्च केलेली कॅलरी मोजणे म्हणजे केवळ मानक बनले आहे. जिम उपकरणे, आमच्या मनगटांमधील फिटनेस डिव्हाइसेस, अगदी आमच्या फोनवरून आम्हाला एक व्यायाम अभ्यास सत्रेत किंवा एका दिवसात किती कॅलरी जळल्या आहेत हे सांगते.

हे नेहमी असे नव्हते. शतकानुशतके, शास्त्रज्ञांनी असे मानले की ते खाद्यपदार्थांचे प्रमाण होते जे महत्त्वपूर्ण होते. 16 व्या शतकाच्या उत्तरार्धात सेंटोरियो सॅनक्टोरियस नावाच्या इटालियन डॉक्टराने एक “वजनदार कुर्सी” शोधून काढला, जो एका विशालकाळापासून लटकत होता, ज्यामध्ये तो नियमितपणे अंतराने स्वत: ची वजनासाठी, जे काही खाल्ले आणि प्यायले, आणि त्याने बनवलेल्या सर्व पट्ट्या व मूत्राने स्वतःला वजन करायला बसले. 30 वर्षांच्या अनिश्चित कुर्सीच्या झटक्यासारखे असले तरी, सॅनकोरियसने त्याच्या शरीरावर त्याचा वापर असलेल्या परिणामाबद्दल त्याच्या काही प्रश्नांची उत्तरे दिली.

केवळ नंतरच फोकस ऊर्जाच्या भिन्न खाद्य पदार्थांमध्ये बदलले. 18 व्या शतकात फ्रेंच वंशाच्या एंटोनी लेवोसीएअरने काम केले की मेणबत्त्याला जळत असलेल्या वायूला हवेतून गॅस आवश्यक आहे – ज्याने त्याला ऑक्सिजन असे नाव दिले – आग उकळण्यासाठी आणि उष्णता आणि इतर वायू सोडविण्यासाठी. त्याने त्याच तत्त्वावर अन्नपदार्थाचा उपयोग केला आणि शेवटी शरीराला हळूहळू जळणार्या अग्नीसारखे इंधन केले. त्यांनी कॅलोरिमीटर तयार केले, गिनी डुक्कर धारण करण्यासाठी मोठी यंत्रे तयार केली आणि ती किती उर्जा तयार झाली याचा अनुमान काढण्यासाठी उष्णता मोजली. दुर्दैवाने फ्रेंच क्रांती – विशेषत: गिलोटिन – या विषयावरील आपली विचारसरणी कमी करते. पण त्याने काहीतरी सुरु केले. नंतर इतर शास्त्रज्ञांनी “बम कॅलरीमीटर्स” तयार केली ज्यात त्यांनी उष्णता मोजण्यासाठी अन्न जळाले – आणि त्यातून संभाव्य ऊर्जा – त्यातून मुक्त केली.

कॅलरी – “कॅलरी” पासून येते, लॅटिनसाठी “उष्णता” “- स्टीम इंजिनच्या कार्यक्षमतेचे मोजमाप करण्यासाठी मूलतः वापरण्यात आले: 1 किलो पाणी 1 डिग्री सेल्सिअस तपमानाने एक कॅलरी ऊर्जा आवश्यक आहे. केवळ 1860 मध्ये जर्मन शास्त्रज्ञांनी अन्न उर्जा मोजण्यासाठी याचा वापर करण्यास सुरुवात केली. हे अमेरिकन कृषी रसायनशास्त्रज्ञ विल्बर एटवाटर होते. त्यांनी असा विचार केला की ते अन्न असलेल्या ऊर्जा आणि मांसपेशीय काम, ऊतक दुरुस्ती आणि अंग शक्तींना शक्ती देणारी ऊर्जा मोजण्यासाठी वापरली जाऊ शकते. 1887 मध्ये, जर्मनीच्या प्रवासानंतर त्याने अमेरिकन पत्रिकेतील शतक मधील जबरदस्त लोकप्रिय लेखांची एक मालिका लिहिली. त्यातून असे सूचित होते की “अन्न शरीराला अन्न आहे काय आग आहे.” “मॅक्रोन्युट्रिएंट्स” च्या कल्पनावर सार्वजनिक – कर्बोदकांमधे, प्रथिने आणि चरबी – म्हणून त्यांना म्हणतात की शरीराला त्यामध्ये भरपूर आवश्यक असतात.

आज आपल्यापैकी बरेचजण आमच्या गमावण्याच्या किंवा कायम ठेवण्यासाठी आमच्या कॅलरीच्या वापराचे परीक्षण करू इच्छित आहेत. वजन. मेथडिस्ट मिनिस्टरचा मुलगा अटरव्हर, उलट चिंताने प्रेरित झाला: जेव्हा कुपोषण मोठ्या प्रमाणात होता, तेव्हा गरीब लोकांना स्वतःला भरण्यासाठी सर्वात स्वस्त किमतीची वस्तू शोधण्यात मदत करायची.

ते शरीरावर किती ऊर्जा पुरवल्या आहेत ते पहा, त्याने त्या युगाच्या “सरासरी” अमेरिकन आहाराचे नमुने दिले – जे गोळ्या, जवळीचे जेवण आणि चिकन गेजर्ड्समध्ये गळती असल्याचे मानले – तळघर मधील पुरुष विद्यार्थ्यांच्या गटाला कनेक्टिकट, मिडलटाउन येथील वेस्लेयन विद्यापीठात. एका वेळी 12 दिवसांपर्यंत स्वयंसेवक खातो, झोपतो आणि वजन उचलतो आणि सहा फूट उंच चेंबरच्या आत सीलबंद करतो आणि चार फूट रुंद सात फूट खोल खातो. प्रत्येक जेवणातील उर्जाची गणना बॉम्ब कॅलरीमीटरमध्ये सारख्या पदार्थांना बर्न करून केली गेली.

भिंती पाण्याने भरल्या होत्या आणि तापमानातील बदलांनी एटवॉटरला विद्यार्थ्यांचे शरीर किती उर्जा तयार होते याची गणना करण्याची परवानगी दिली. पाठीमागील प्रक्रियेत शरीरात किती उर्जा राहिली आहे हे पाहण्यासाठी त्यांच्या टीमने विद्यार्थ्यांच्या अवयवांचा संग्रह केला आणि त्यास बर्न केले.

हे 18 9 0 च्या दशकातील अग्रगण्य सामग्री होती . शेवटी पाण्याने कार्बोहायड्रेट किंवा प्रोटीनच्या एका ग्रॅमने शरीराच्या प्रमाणात चार कॅलरीज ऊर्जा उपलब्ध करुन दिली आणि शरीरातील चरबीची सरासरी 8.9 कॅलरीज इतकी वाढली जी नंतरच्या काळात नऊ कॅलरींपर्यंत वाढली. आता आपण मानवी शरीराच्या कार्यप्रणालीबद्दल बरेच काही जाणून घेतले आहे: आत्मीय पाणी योग्य होते की जेवणांच्या संभाव्य उर्जेची उत्सर्जित केली गेली होती, परंतु काहीजणांना हेही ठाऊक नव्हतं की जेवण स्वयंपाक करण्यासाठी देखील वापरले जात होते आणि शरीराला वेगवेगळ्या प्रमाणात ऊर्जा खर्च होते अन्न अवलंबून. वेसलेयनच्या विद्यार्थ्यांच्या जखमांवर प्रज्वलित झाल्यानंतर एक शतकाहून अधिक काळ, प्रत्येक मॅक्रोन्युट्रिअन्टसाठी गणना केलेल्या अतुल्य संख्येने कोणत्याही दिलेल्या खाद्य सामग्रीमधील कॅलरी मोजण्यासाठी मानक राहिले. हे प्रयोग साल्वाडोर कॅमाचाच्या दैनिक कॅलोरिफिक अंकगणित आधारावर आधारलेले होते.

“कॅलोरी ही कॅलरी आहे” या सामान्य धारणामुळे पाण्याने सार्वजनिक खाद्यपदार्थाचा विचार केला. त्यांनी गरिबांना जास्त हिरव्या भाज्या खाण्याविरूद्ध सल्ला दिला कारण ते उर्जेत पुरेसे घन नव्हते. त्याच्या खात्याद्वारे, कॅलरीज चॉकलेट किंवा पालकांमधून काहीही फरक पडत नाही: जर शरीरात वापरल्यापेक्षा जास्त ऊर्जा शोषली असेल तर ते जास्त प्रमाणात शरीराची चरबी साठवते, ज्यामुळे वजन वाढते.

त्या कल्पनांनी सार्वजनिक कल्पनांवर कब्जा केला. 1 9 18 मध्ये अमेरिकेत प्रथम पुस्तक प्रकाशित करण्यात आले होते. या संकल्पनेनुसार आरोग्यदायी आहारास साध्या जोडण्यापेक्षा आणि कॅलरीजच्या घटनेपेक्षा अधिक जटिल नव्हते. “आपणास जे आवडते तेच आपण खाऊ शकता – कॅंडी, पाई, केक, चरबीचे मांस, लोणी, मलई, परंतु आपली कॅलरी मोजू नका!” लुलु हंट पीटर्स यांनी “आहार आणि आरोग्य” मध्ये लिहिले. “आता आपल्याला माहित आहे की आपल्याला आपल्याला आवडतील त्या गोष्टी आपल्याजवळ असू शकतात, आपल्या मेनूस त्यापैकी फारच कमी असलेले बनविण्यास तयार करा.” पुस्तकाने लाखो विकले.

1 9 30 च्या दशकापर्यंत कॅलोरि दोन्ही लोकांच्या मनात गुंतले होते आणि सरकारी धोरण. अन्नाची ऊर्जा सामग्री यावर त्याचा विशेष लक्ष केंद्रित करण्याऐवजी, त्याच्या व्हिटॅमिन सामग्रीपेक्षा, वर्चस्वदृष्ट्या अस्वस्थ होते. वाढत्या उत्पन्न आणि कामगारांच्या मोठ्या महिला सहभागाचा अर्थ असा होतो की 1 9 60 च्या दशकात लोक अधिक वेळा खात होते किंवा तयार अन्न खरेदी करीत होते, म्हणून त्यांना जे हवे होते ते अधिक माहिती हवी होती. खाद्यपदार्थांवर पोषणविषयक माहिती व्यापक परंतु घातक होती; बर्याच गोष्टी त्यांच्या आरोग्याच्या फायद्यांबद्दल विलक्षण दावे करतात. 1 99 0 मध्ये लेबलिंग अमेरिकेत प्रमाणित आणि अनिवार्य झाले.

या माहितीचे महत्त्व आणि वापर देखील शिफ्ट झाले. 1 9 60 च्या दशकाच्या अखेरीस, लठ्ठपणा हा एक चिंताजनक आरोग्य विषयक विषय बनला होता कारण लोक अधिकाधिक सडपातळ झाले आणि उच्च प्रतीचे पदार्थ आणि बरेच साखर खायला लागले. वजन कमी करणे आवश्यक असणार्या लोकांची संख्या वाढत असल्याने, आहार बदलणे लक्ष केंद्रीत झाले.

म्हणून चरबीवरील युद्ध सुरू केले, ज्यामध्ये अटरवॉटरची कॅलरी गणना अवांछित सहयोगी होती. कारण कॅलरीज मोजणे हे अन्नधान्याच्या आरोग्याच्या गुणधर्मांच्या उद्दीष्टेच्या रूपात पाहिले गेले होते, त्यामुळे तात्त्विकदृष्ट्या असे दिसून आले की कोणत्याही खाद्य पदार्थाचा चरबीचा भाग – चरबी – आपल्यासाठी वाईट असणे आवश्यक आहे. या मापनुसार, कॅलरीमध्ये कमी पदार्थ असतात, परंतु साखर आणि कर्बोदकांमधे समृद्ध असे, ते स्वस्थ वाटत होते. आधुनिक आयुष्यातील अनेक आरोग्य आजारांमुळे लोक चरबीवर दोषारोप करण्यास इच्छुक होते, साखर लॉबीच्या मदतीने मदत केली: 2016 मध्ये, कॅलिफोर्निया विद्यापीठातील संशोधकांनी 1 9 67 पासून कागदपत्रे उघड केल्याचे दिसून आले की साखर कंपन्या गुप्तपणे हार्वर्ड विद्यापीठात शिक्षण घेत आहेत. वाढत्या लठ्ठपणा महामारी साठी चरबी दोष. ऑलिव्ह ऑइल, बेकन आणि बटरमध्ये आढळणारे आहारातील “चरबी” त्याच शब्दासह ब्रँडेड आहे ज्याप्रमाणे आपल्या मातीच्या सभोवतालच्या अवांछित मांसामुळे ते भुकेलेपणा करणे सोपे होते.

एक <लहान> यूएस 1 9 77 मध्ये सीनेट कमेटीच्या अहवालात सर्वांसाठी कमी चरबी, लो-कोलेस्टेरॉल आहाराची शिफारस केली गेली आणि इतर सरकारांनी तसे केले. अन्न उद्योगाने उत्साह, चरबी काढून टाकणे, पोषक घटकांचे सर्वाधिक कॅलरी-घन पदार्थ, अन्न पदार्थांमधून आणि साखर, स्टार्च आणि मीठ बदलून प्रतिसाद दिला. बोनस म्हणून, हजारो नवीन स्वस्त आणि चवदार “लो-कॅल” आणि “कमी-चरबी” उत्पादने जे कॅमाचो खाद्यपदार्थ वापरत असत, त्यापुढे शेल्फ लाइफ आणि उच्च नफा मार्जिन्स मिळतात.

परंतु हे केले नाही ‘ सार्वजनिक आरोग्य मध्ये अपेक्षित सुधारणा होऊ. त्याऐवजी, मानवी इतिहासातील लठ्ठपणातील सर्वात नाट्यमय वाढीने हे जवळजवळ नक्कीच झाले. वर्ल्ड हेल्थ ऑर्गनायझेशन (<लहान> डब्लूएचओ ): 1 9 75 आणि 2016 च्या दरम्यान जगभरात स्थूलपणा सुमारे तिप्पट झाला आहे: सुमारे 18% पेक्षा सुमारे 40% – काही 1.9 अब्ज प्रौढ – आता जास्त वजनाने आहेत. यामुळे हृदयरोगामुळे होणारे रोग (प्रामुख्याने हृदयरोग आणि स्ट्रोक) मध्ये वेगाने वाढ झाली आहे जे जगभरातील मृत्यूचे प्रमुख कारण बनले. 1 99 80 पासून जीवनशैली आणि आहाराशी निगडीत टाइप -2 मधुमेहाची दर 1 9 80 पासून दुप्पटीपेक्षा जास्त झाली आहे.

केवळ असे श्रीमंत देश नव्हते ज्यांनी अशा प्रकारच्या ट्रेंड पाहिले. मेक्सिकोमध्ये, कॅमाचोसारख्या मध्यमवर्गीय शहरी कुटुंबांनाही फटकार मिळाले. कॅमाचो लहान असताना तंदुरुस्त होता आणि फुटबॉल खेळायला आवडत असे. पण 1 9 88 मध्ये दहा वर्षांच्या वयात ते अनेक तरुण मेक्सिकन लोकांपैकी एक होते ज्यांनी वजन वाढवण्यास सुरुवात केली कारण अमेरिकेसह वाढत्या व्यापारामुळे स्वस्त मिठाई आणि झुडूप पिण्याचे पदार्थ मेक्सिकोच्या “कोका-कॉलोनिअलायझेशन” या नावाने ओळखल्या जाणार्या दुकाने पूरित झाले. “अचानक चॉकलेट्स, केँडीज आणि डॉ मिरपर्स यासारख्या सर्व चव आपल्याला कधीच चवल्या नव्हत्या,” कॅमाचो आठवतेः “रात्रीच्या वेळी मला चरबी मिळाली.” जेव्हा त्याच्या काकांनी त्याला आपल्या केसांच्या कपाट्याबद्दल छेडछाड केली तेव्हा त्याने मिठावर परत आलो आणि चांगले राहिले 12 वर्षांनंतर अपहरण होईपर्यंत आकार. इतर Mexicans फक्त bulking अप ठेवले. 2013 मध्ये मेक्सिकोने अमेरिकेला जगातील सर्वात लठ्ठ देश म्हणून मागे टाकले.

या प्रवृत्तीचा सामना करण्यासाठी, जगभरातील सरकारांनी धोरणात कॅलरी-गणना केली आहे. जगभरातील लठ्ठपणाचे “मूलभूत कारण” “लहान वस्तूंमध्ये वापरलेले कॅलरी आणि कॅलरी खर्च करण्यात” असणार्या असंतुलिततेसाठी <छोटे> डब्ल्यूएचओ देते. जगभरातील सरकार हीच सल्ला देत राहतात: कॅलरीज मोजा आणि कट करा. यामुळे आयुष्याच्या कोणत्याही भागात घुसखोरी झाली आहे. 2018 मध्ये ग्राहकांनी “माहिती आणि आरोग्य निर्णय” घेण्यात मदत करण्यासाठी अमेरिकन मेनूने त्यांच्या मेनूवर कॅलरी तपशील प्रदान करण्यासाठी खाद्य साखरे आणि विक्रेते मशीनची मागणी केली. ऑस्ट्रेलिया आणि ब्रिटन सारख्या दिशेने नेतृत्वाखाली आहेत. सरकारी संस्था आहारास वजन कमी करण्यासाठी कॅलरी जर्नलमध्ये त्यांचे जेवण नोंदवतात. 1 9व्या शतकातील वैज्ञानिकांच्या प्रायोगिक प्रयत्नांमुळे काहीच बदलले नाहीत – आणि त्यांना प्रश्नच येत नाही.

src =

जेव्हा त्यांची कॅलरी-गणना अयशस्वी होते तेव्हा लाखो आहारदात्या सोडतात. कॅमाचो सर्वात जास्त जिद्दी होता. त्याने त्याच्या जेवणाचे अधिक अचूकपणे रेकॉर्ड करण्यासाठी फोटो घेतले आणि त्याच्या कॅलरी स्प्रेडशीट्स त्याच्या फोनवरून लॉग इन केले. त्याने खाल्ले प्रत्येक भांडे बद्दल विचार केला. आणि त्याने कॅलरीच्या आउटपुटचा मागोवा घेण्यासाठी गॅझेटचा प्रसार केला. पण तरीही त्याने जास्त वजन गमावले नाही.

एक समस्या अशी होती की त्याची रक्कम कॅलरीची मोजणी अचूक असल्याच्या कल्पनावर आधारित होती. खाद्य उत्पादक प्रभावीपणे विशिष्ट वाचन देतात: कॅमॅचोच्या आवडत्या डोमिनोजच्या दुहेरी पेपरोनी पिझ्झाचा एक तुकडा म्हणजे 248 कॅलरी (247 किंवा 24 9) नाही. अद्याप अन्न पॅकेट्स आणि मेनूवर सूचीबद्ध केलेली कॅलरींची संख्या नियमितपणे चुकीची आहे.

बोस्टन मधील टफट्स विद्यापीठातील पोषण विशेषज्ञ सुसान रॉबर्ट्स यांनी असे आढळले आहे की अमेरिकन पॅकेज केलेल्या पदार्थांवर लेबले सरासरीच्या कॅलरी मोजल्या जातात 18% अमेरिकन सरकारच्या नियमांमुळे अशा लेबलांमध्ये 20% पर्यंत कॅलरीज कमी करण्याची परवानगी मिळते (ग्राहकांना किती पोषण मिळते त्यानुसार ते कमीतकमी बदलले नाहीत याची खात्री करण्यासाठी). काही प्रक्रिया केलेल्या गोठविलेल्या पदार्थांवरील माहिती त्यांच्या कॅलरीची सामग्री 70% इतकी कमी करते.

ही एकमात्र समस्या नाही. ओव्हनमध्ये जळल्यावर अन्नधान्य किती उष्णता बंद होते यावर कॅलरीची गणना केली जाते. पण मानवी शरीर ओव्हनपेक्षा खूपच जटिल आहे. जेव्हा प्रयोगशाळेत अन्न बर्न केले जाते तेव्हा ते कॅलरीज सेकंदांमध्ये सरेंडर करते. याच्या व्यतिरीक्त, डिनर प्लेटपासून शौचालयाच्या बाहुल्यापर्यंतचे वास्तविक-आयुष्य प्रवास सरासरी सुमारे एका दिवसात घेते, परंतु त्यानुसार व्यक्तीस 8 ते 80 तासांपर्यंत राहू शकते. कर्बोदकांमधे कॅलरीज आणि प्रथिनांचे कॅलरीमध्ये समान प्रमाणात संग्रहित ऊर्जा असते, म्हणून ते ओव्हनमध्ये एकसारखे कार्य करतात. पण त्या कॅलरींचे वास्तविक शरीरात ठेवा आणि ते वेगळ्या पद्धतीने वागतात. आणि आम्ही अजूनही नवीन अंतर्दृष्टी शिकत आहोत: अमेरिकन संशोधकांनी गेल्या वर्षी शोध लावला की, एक शतकांहून अधिक काळानंतर आम्ही बादामांपासून शोषून घेतलेल्या कॅलरींची संख्या 20% जास्त वाढवित आहोत.

संचयित करण्याची प्रक्रिया चरबी – “वजन” बरेच लोक हरणे प्रयत्न करतात – इतर कारणामुळे डझनभर प्रभावित होतात. कॅलरीज व्यतिरिक्त, आमच्या जीन्स, आमच्या आंतड्यामध्ये राहणारे जीवाणू, अन्न तयार करणे आणि झोपेमुळे आपण अन्न प्रक्रिया कशी करतो यावर परिणाम होतो. अन्न आणि पोषणविषयक शैक्षणिक चर्चा मोठ्या प्रमाणावर संशोधनाच्या संशोधनाशी निगडीत आहेत जे अद्याप करण्याची गरज आहे. लंडनमधील किंग्स कॉलेजमधील आनुवांशिक महामारी विज्ञान विषयातील प्राध्यापक, टीम स्पेक्टर म्हणतात, “विज्ञान किंवा औषधातील इतर कोणत्याही क्षेत्रामध्ये कठोर अभ्यासाची कमतरता दिसत नाही.” “आम्ही सिंथेटिक <छोटा> डीएनए आणि क्लोन प्राणी तयार करु शकतो परंतु आम्हाला अद्याप जिवंत ठेवणार्या सामग्रीबद्दल अविश्वसनीयपणे माहित आहे.”

तथापि आम्हाला माहित आहे की कॅलरी मोजणे हे आहे खूप क्रूड आणि बर्याचदा दिशाभूल करणारे. बर्गरचा विचार करा, वजन कमवण्याच्या सुरुवातीच्या प्रयत्नांत कॅमाचो यांनी ज्या प्रकारचे अन्न सोडले होते. आपल्या तोंडात चाव्या घ्या आणि लाळ तोडून टाकायला सुरुवात करतो, एक प्रक्रिया जी आपण निगलत असतांना, आपल्या पोटाकडे आणि पुढे पलंगाला पुढे नेणे आवश्यक आहे. पाचन प्रक्रियेमध्ये बर्गरमध्ये त्यांच्या मूळ संयुगेमध्ये प्रथिने, कार्बोहायड्रेट्स आणि चरबी रूपांतरित होते जेणेकरून ते शरीरातील अर्ध-रक्त पेशींना इंधन आणि दुरूस्ती करण्यासाठी लहान आतड्यांमधून रक्तप्रवाहात शोषून घेण्यास पुरेसे लहान असतात. परंतु प्रत्येक मॅक्रोब्रूटीन्टमधील मूलभूत रेणू शरीराच्या आत वेगवेगळ्या भूमिका बजावतात.

सर्व कर्बोदकांचे प्रमाण शर्करामध्ये मोडते, जे शरीरातील मुख्य इंधन स्त्रोत असतात. पण आपल्या शरीरात अन्न पासून त्याचे इंधन मिळते ते वेग इंधन जितके महत्त्वाचे आहे. साधे कार्बोहायड्रेट त्वरीत रक्तप्रवाहामध्ये शोषले जातात आणि उर्जेचा वेगवान शॉट प्रदान करते: शरीरात साखर 30 मिनिटे कॅलरीच्या दराने शर्करा शोषते. बटाटे किंवा तांदूळ यासारख्या जटिल कार्बोहायड्रेट्समधून दोन कॅलरीज एक मिनिटापेक्षा कमी असतात. . हे महत्त्वाचे आहे, कारण अचानक शर्करामुळे इंसुलिनची त्वरीत मुक्तता होते, हा एक हार्मोन असतो जो साखर रक्तवाहिन्यांमधून आणि शरीराच्या पेशींमध्ये आणतो. रक्तामध्ये जास्त प्रमाणात साखर आढळल्यास समस्या उद्भवतात. यकृत काही प्रमाणात साठवू शकतो, परंतु उर्वरित असलेले कोणतेही चरबी म्हणून ठेवलेले असते. त्यामुळे शरीरातील चरबी तयार करण्याचा सर्वात मोठा मार्ग म्हणजे साखरेचा मोठ्या प्रमाणात वापर करणे. आणि, एकदा इंसुलिनने आपले कार्य केले की, रक्त-साखर पातळी कमी होते, ज्यामुळे आपल्याला भुकेले आणि तसेच गांडूळखत राहते.

चरबी मिळविणे हे सभ्यतेचे परिणाम आहे. नवीन हंगामात ताज्या फळांची निर्मिती झाल्यानंतर आपल्या पूर्वजांनी दरवर्षी चार वेळा साखर मोठ्या प्रमाणावर आनंद घेतला असेल. बरेचजण आज दररोज त्या प्रकारच्या साखर किकचा आनंद घेतात. विकसित जगात सरासरी व्यक्ती 20 वेळा जास्त प्रमाणात साखर वापरते जसे लोक अटरवॉटरच्या वेळी देखील होते.

परंतु जेव्हा आपण अन्नधान्य सारख्या जटिल कर्बोदकांमधे खातो तेव्हा ही एक वेगळी गोष्ट आहे. हे सोप्या कर्बोदकांपासून एकत्रित केले जातात, म्हणून ते साखरत देखील विरघळतात, परंतु ते अधिक हळूहळू करतात कारण आपले रक्त-साखर पातळी स्थिर राहते. कॅमाचो यांना जेवण करण्यास प्रोत्साहित करण्यात आले होते त्या फळांच्या रसांमध्ये त्याच्या कोंबडीच्या बन्सपेक्षा कमी कॅलरी होत्या परंतु ब्रेडने साखर कमी प्रमाणात वितरित केले आणि त्याला जास्त काळ तृप्त वाटले.

इतर पोषक घटकांकडे वेगवेगळे कार्य आहेत. मांस, मासे आणि दुग्धजन्य पदार्थांचे प्रबळ घटक प्रथिने हाड, त्वचा, केस आणि इतर शरीरातील ऊतींचे मुख्य इमारत ब्लॉक म्हणून कार्य करते. पुरेसा कर्बोदकांमधे नसल्यामुळे ते शरीरासाठी इंधन म्हणून देखील काम करू शकते. परंतु कार्बोहायड्रेट्सपेक्षा ते अधिक हळू हळू मोडत असल्याने, प्रोटीन शरीराच्या चरबीमध्ये रूपांतरित होण्याची शक्यता कमी असते.

चरबी पुन्हा भिन्न असते. यामुळे आपल्याला जास्त काळ टिकून राहणे आवश्यक आहे कारण आपले शरीर कार्बोहायड्रेट्स किंवा प्रोटीनवर प्रक्रिया करण्यापेक्षा ते अधिक हळूहळू लहान फॅटी ऍसिडमध्ये विभाजित करते. आपल्याला सर्वांना हार्मोन्स बनविण्यासाठी आणि आमच्या तंत्रिकांचे संरक्षण करण्यासाठी चरबी आवश्यक आहे (प्लास्टिकच्या कोटिंगला इलेक्ट्रिक वायरचे संरक्षण करता येते). हजारो वर्षांहून अधिक काळ, मानवांनी ऊर्जा साठवण्याचा एक महत्त्वाचा मार्ग बनविला आहे, ज्यायोगे आपण दुष्काळाच्या काळात टिकून राहू. आजकाल, उपासमार होण्याची भीती न घेताही, आपल्या शरीरात अन्न संपल्यास अतिरिक्त इंधन साठविण्यासाठी प्रोग्राम केले जाते. ही एकच जटिलता – उर्जा सामग्री – अशा जटिलतेवर कब्जा करू शकत नाही.

गणना कॅलरीजसह आमचे निर्धारण हे दोन्ही मानले जाते की सर्व कॅलरी बरा आहेत आणि सर्व शरीरे कॅलरींना एकसारखेच प्रतिसाद देतात: कॅमाचो यांना सांगितले होते की, तो माणूस होता म्हणून त्याला वजन वाढविण्यासाठी दररोज 2,500 कॅलरी आवश्यक होते. अद्याप संशोधन संशोधनातून दिसून येते की जेव्हा वेगवेगळे लोक समान जेवण घेतात तेव्हा प्रत्येक व्यक्तीच्या रक्तातील साखरे आणि चरबीच्या निर्मितीवर होणारे परिणाम त्यांच्या जीन्स, जीवनशैली आणि आंत्र जीवाणूंचे अद्वितीय मिश्रण यांच्यानुसार बदलतील.

src = <पी> यावर्षी प्रकाशित केलेल्या संशोधनातून असे दिसून आले आहे की पतंगांपेक्षा जनतेच्या वजनाने जास्त प्रमाणात जनुक जास्त प्रमाणात आढळतात, असे दर्शविते की काही लोकांना पातळ राहण्यासाठी इतरांपेक्षा कठोर परिश्रम करावे लागते (एक गोष्ट म्हणजे आपल्यापैकी बरेच जण आधीच सहजपणे सत्य असल्याचे जाणवले). जड मायक्रोबॉईम्समधील फरक लोक अन्न प्रक्रिया कशी करतात हे बदलू शकतात. 2015 मध्ये 800 इझरायलींनी केलेल्या अभ्यासातून असे दिसून आले की त्यांच्या रक्तातील साखरेच्या पातळीत वाढ एकसारख्या आहाराच्या प्रतिक्रियेत चार घटकांमुळे भिन्न आहे.

काही लोक आतडे इतरांपेक्षा 50% जास्त असतात: लहान असलेल्या कमी कॅलरीज शोषून घ्या, याचा अर्थ असा की ते अन्न अधिक ऊर्जा कमी करतात आणि कमी वजन ठेवतात.

आपण स्वत: च्या शरीराच्या प्रतिसादास जेवताना ते बदलू शकते. वजन कमी करा आणि आपले शरीर ते पुन्हा मिळवण्याचा प्रयत्न करेल, आपल्या चयापचय कमी करा आणि आपण आपल्या स्नायूंना विचलित करण्याच्या आणि खर्च करण्याच्या क्षमतेस कमी करता. जरी तुमचे खाणे आणि झोपेची वेळ महत्वाची असू शकते. संपूर्ण रात्रीच्या झोपेशिवाय जाणे आपल्या शरीराला अधिक फॅटी टिश्यू तयार करण्यास प्रवृत्त करू शकते, जे कॅमॅचोच्या सुरुवातीच्या सकाळच्या वर्गावर एक गंभीर प्रकाश टाकते. आपण कमी कालावधीत समान खाद्य खाण्यापेक्षा 12-15 तासांपेक्षा कमी प्रमाणात खाणे जास्त वजन ठेवू शकता.

कॅलरी-मोजणी प्रणालीमध्ये आणखी कमकुवतपणा आहे: ऊर्जा आपण अन्न कशापासून तयार करतो यावर अवलंबून असतो. अन्न शिंपणे आणि पीस करणे आवश्यकतः पाचन कार्याचा भाग आहे, जेणेकरून आपण ते खाण्यापूर्वी सेल भिंती दूर करून आपल्या शरीरात अधिक कॅलरी उपलब्ध करा. जेव्हा आपण उष्णता जोडता तेव्हा त्याचा प्रभाव वाढतो: स्वयंपाक 50% ते 9 5% पर्यंत पोट आणि लहान आतड्यात पचलेला आहार वाढवतो. गोमांसमध्ये पचण्याजोगे कॅलरी 15% वाढते आणि गोड बटाटामध्ये 40% (अचूक बदल, उकळलेले किंवा मायक्रोवेव्ह केले जाते यावर अवलंबून असते). हा प्रभाव इतका महत्त्वाचा आहे की हार्वर्ड विद्यापीठातील प्राध्यापक रिचर्ड रॅमहॅम मानतात की मानवी उत्क्रांतीसाठी स्वयंपाक करणे आवश्यक आहे. हे होमो सेपियन्स तयार केलेले न्यूरोलॉजिकल विस्तारास सक्षम करते: प्रत्येक दिवशी एखाद्या व्यक्तीच्या चयापचयाच्या उर्जेचा पाचवा भाग मज्जासंस्थेचा वापर करते (स्वयंपाक म्हणजे याचा अर्थ, चिप्सपेक्षा उलट दिवसभर च्यूइंग करण्याची गरज नाही).

अचूकपणे मोजण्यात अडचण तेथे थांबत नाही. कार्बोहायड्रेट-जड वस्तू जसे कि तांदूळ, पास्ता, ब्रेड आणि बटाटे यांचे वजन कमी करून त्यांना स्वयंपाक, थंड करणे आणि पुन्हा गरम करणे शक्य आहे. स्टार्च रेणू थंड असल्याने ते नवीन संरचना बनवितात जे पचणे कठीण आहे. टोस्ट खाण्यापेक्षा कमी कॅलरीज शोषून घेतात जे थंड होते किंवा शिंपल्या जाण्याऐवजी उर्वरित स्पॅगेटी सोडल्या गेल्या आहेत. 2015 मध्ये श्रीलंकातील शास्त्रज्ञांनी शोधून काढले की ते स्वयंपाक करताना नारळाच्या तेलाने आणि नंतर तांदूळ थंड करून कॅलरीज संभाव्यपणे शोषून घेतात. यामुळे स्टार्च कमी पाचनक्षम बनले जेणेकरून शरीर कमी कॅलरी घेऊ शकेल (त्यांनी अद्याप मनुष्यांना या प्रकारे शिजवलेले तांदूळचे निश्चित परिणाम तपासले नाहीत). आपण कुपोषित असल्यास ही एक वाईट गोष्ट आहे परंतु आपण वजन गमावण्याचा प्रयत्न करीत असल्यास वरदान आहे.

भाजी किंवा फळांचे वेगवेगळे भाग वेगळ्या प्रकारे शोषले जाऊ शकतात: जुन्या पाने कठिण आहेत, उदाहरणार्थ. मिठाच्या कर्नल्सची स्टार्चरी आतील बाजू सहज पचविली जाते परंतु सेल्यूलोज भुसा तोडणे आणि शरीरातून बाहेर पडणे अशक्य आहे. जेव्हा आपण मध्यान्ह खाण्यानंतर शौचालयाच्या वाडगाकडे पहाल त्यावेळी त्या क्षणाला विचार करा.

इतके सारे आहार घेणारे म्हणून, “कॅमरी” अचूकपणे “कॅलरी” चा मागोवा घेण्यासाठी कॅमॅकोच्या प्रयत्नांचा नाश झाला. पण त्याच्या कॅलरींचे “बाहेर” ट्रॅक करण्याचा त्यांचा प्रयत्नही इतकाच होता. बर्याच सार्वजनिक प्राधिकरणांकडून आणि खाद्यान्न उत्पादक, विशेषतः फास्ट-फूड कंपन्यांना स्पोर्ट्स इव्हेंट्स प्रायोजित करणारे संदेश हा असा आहे की जर आपण भरपूर व्यायाम करून आपले भाग केले तर अस्वस्थ पदार्थही आपल्याला चरबी देत ​​नाही. व्यायामात, अर्थातच, आरोग्यविषयक फायदे स्पष्ट आहेत. परंतु आपण एक व्यावसायिक एथलीट नसल्यास, बहुतेक लोकांवर विश्वास ठेवण्यापेक्षा ते वजन नियंत्रणात एक लहान भाग खेळते. सरासरी व्यक्तीचे दररोजच्या 75% रोजच्या कर्जाचा अभ्यास व्यायामानुसार होत नाही तर साधारण दैनंदिन क्रियाकलापांपासून आणि अन्न, पाण्याचे अवयव आणि नियमित शरीर तपमान राखून आपले शरीर कार्यरत ठेवण्यापासून. आइस्ड वॉटर पिणे – जे कुठलेही उर्जा वितरीत करत नाही – शरीराला कॅलरीज बर्न करण्याची ताकद देते आणि त्याचे प्राधान्यमान तापमान टिकवून ठेवते, ज्यामुळे “नकारात्मक” कॅलरीसह काहीतरी वापरण्याची ही एकमेव ज्ञात बाब बनते. इंग्रजीतील लोकप्रिय अभिव्यक्ती आम्हाला “सफरचंद आणि संत्राची तुलना” न करण्यास सांगते आणि त्यांना समान असल्याचे गृहीत धरते: तरीही कॅलरींनी पिझ्झा आणि संतरे, किंवा सफरचंद आणि आइस्क्रीम एकाच प्रमाणात ठेवतात आणि त्यांना समान समतुल्य समजतात.

तीन वर्षांच्या कॅलरी-मोजणीनंतर कॅमचोने बदलले. सॅन डिएगो येथे 2010 मॅरेथॉन चालविण्यापासून पुनर्प्राप्ती करताना त्यांनी क्रॉसफिट प्रशिक्षण घेतले, व्यायाम अभ्यास केला ज्यात उच्च तीव्रता प्रशिक्षण आणि भारोत्तोलन समाविष्ट होते. तेथे त्यांचे वजन नियंत्रित करण्यासाठी भिन्न पद्धती वापरून लोकांना भेटले. त्याच्यासारखे, त्यांनी नियमितपणे व्यायाम केला. परंतु त्यांची कॅलरी मर्यादित करण्याऐवजी, त्यांनी कॅमाचोला “वास्तविक वनस्पतीतील पदार्थ, औद्योगिक वनस्पती नव्हे” असे नैसर्गिक पदार्थ खाल्ले.

भुकेलेल्या अपयशांसारखे वाटले, त्याने ते दिले जा त्याने त्याच्या मोठ्या प्रमाणावर प्रक्रिया केलेल्या लो-कॅलरी उत्पादनांचा त्याग केला आणि त्याऐवजी त्याच्या अन्न गुणवत्तेवर लक्ष केंद्रित केले. तो नेहमीच अस्वस्थ वाटत होता. “हे सोपे वाटते परंतु मी माझ्या शरीराला ऐकून घेण्याचा निर्णय घेतला आणि जेव्हा मी भुकेलेला होतो तेव्हाच खाल्ले पण जेव्हा मी भुकेला होतो तेव्हाच मी खातो आणि खरं अन्न खातो, अन्न ‘उत्पादने’ नाही, असे तो म्हणतो. तो आयटमकडे परत गेला की त्याने स्वत: ला खाण्यापासून प्रतिबंधित केले होते. त्याला तीन वर्षांत बेकनचा पहिला राशर होता आणि त्याने चीज, संपूर्ण चरबीचे दूध आणि स्टीक्स चा आनंद घेतला.

त्याने लगेच कमी भुकेले आणि आनंदी वाटले. आणखी आश्चर्यकारक गोष्ट म्हणजे, त्याने लगेच त्याची अतिरिक्त चरबी गमावली. “मी खूपच चांगले झोपत होतो आणि काही महिन्यांच्या आत मी उदासीनता आणि चिंता औषध बंद केले,” तो म्हणतो. “मी नेहमीच अपराधी आणि रागावलेला असतो आणि स्वतःवर नियंत्रण ठेवण्यास घाबरतो आणि स्वत: च्या शरीरावर गर्व करतो. अचानक मी पुन्हा खाणे आणि पिणे आनंद घेऊ शकलो. “

वजन थांबले आणि 2012 मध्ये तो टीकडे गेला हे जर्मनीतील हेडेलबर्ग, मेक्सिकोच्या भयानक रस्त्यांपासून दूर असलेल्या जगात सार्वजनिक आरोग्य विषयातील पदवी अभ्यास करण्यासाठी. “मला विचार आला की मी माझ्या स्वतःच्या अनुभवाला शैक्षणिक कार्यासह एकत्र करू शकलो आणि मला मिळालेल्या विविध अडथळ्यांना पराभूत करण्यात इतर लोकांना मदत करण्याचा प्रयत्न केला.” त्याच्या मास्टर्सनंतर त्यांनी मेक्सिकोमध्ये लठ्ठपणा कसा हाताळावा याबद्दल डॉक्टरेटवर पदार्पण केले.

<पी> आज त्याने एक विद्वान एरिक गुन्थर यांच्याशी लग्न केले आहे, ज्यांनी जगभरातील अन्न प्रणालींचा अभ्यास केला आहे. त्यांच्या आहारामध्ये त्याने ज्या गोष्टींचा वापर केला होता त्यात अंडी, ऑलिव्ह ऑइल आणि नट्स यांचा समावेश होतो. आठवड्यातून दोन दिवस शाकाहारी जेवण घेतात पण अन्यथा ते स्टेक, मूत्रपिंड, यकृत आणि त्यांच्या आवडत्या मेक्सिकन व्यंजन – barbacoa (कोकरू), carnitas (डुकराचे मांस) आणि ग्रील्ड मांससह टॅकोस.

त्याची पत्नी पारंपारिक मेक्सिकन गोड पेस्ट्री तयार करते ज्याला pan de muerto (मृत्यूची पावती) म्हणतात. “मी जेवण भरण्यासाठी अतिरिक्त दोन तास चालवण्याआधी पण आता मला काळजी नाही, मी याची खात्री करतो की ही एक उपचार आहे, रोजची गोष्ट नव्हे.” बर्याच वर्षांपासून मद्यपान करण्याचा प्रयत्न करत असताना त्याच्याकडे एक ग्लास आहे किंवा दोन वाइन आठवड्यातून अनेक वेळा, आणि त्यांच्या जिममधील मित्रांसह बियरसाठी जातो.

आठवड्यातून तीन किंवा चार वर्कआउट्समधून पळत जाणे, तो व्यावसायिक रग्बी प्लेअर म्हणून तसेच स्नेही आहे. स्थिर 80 किलो वजनाची शरीराची चरबी जास्त असूनही बॉडी-मास-इंडेक्स चार्ट्सद्वारे त्याला जास्त वजन समजले जाते, जे बर्याच बीफ-अप व्यावसायिक अॅथलीट्सना खूप जड असतात. जेव्हा तो अपहरण झाला तेव्हा खेळत असलेल्या गाणी “आनंद” – तोरी आमोसने गाणे ऐकली तेव्हा आजारपणाचा एकमात्र त्रास म्हणजे आजकाल घडतो – “तो खरोखर दयाळू आहे कारण हा एक चांगला गाणे आहे”.

आज कॅमॅकोला कॅलोरि असंतुष्ट म्हणून ओळखले जाऊ शकते, एक लहान पण वाढणारी शैक्षणिक आणि वैज्ञानिक संख्या जो एक असे म्हणतात की कॅलोरि-गिनतीची सातत्य म्हणजे उपायांच्या तुलनेत मोटापा महामारी आहे. कॅलरीज मोजण्यासाठी त्याने योग्य प्रमाणात अन्न खाण्याची आपली क्षमता व्यत्यय आणली आहे आणि त्याने आम्हाला खराब निवडींकडे पाठवले आहे. 2017 मध्ये त्यांनी एक पेपर-पुनरावलोकन जर्नलमध्ये प्रकाशित केलेल्या कॅलरी सिस्टमवरील अत्यंत क्रूर हल्ल्यांपैकी एक शैक्षणिक पेपर लिहिला. “मी विश्वास ठेवतो म्हणून मला खरोखर लाज वाटते,” तो म्हणतो. “मी आधिकारिक सल्ल्याकडे जाण्यासाठी सर्वकाही करत होतो परंतु ते पूर्णपणे चुकीचे होते आणि मी कधीही प्रश्न विचारण्याइतका मूर्ख नाही.”

कॅलरी- मोजणी करणे अयोग्य आहे आणि सर्वात वाईट लठ्ठपणामध्ये योगदान देते, ते का टिकत आहे?

कॅलरी-मोजणीची साधेपणा तिच्या अपीलची व्याख्या करते. मेट्रिक्स जे ग्राहकांना कोणत्या आहारावर प्रक्रिया केली जात आहेत किंवा ते उपासमार दाब करतील की नाही हे सांगतात, ते समजून घेणे कठिण आहे. कॅलोरी जगेरनॉटच्या बाजूने, कोणासही व्यापक स्वीकृती प्राप्त झाली नाही.

वैज्ञानिक आणि आरोग्य संस्थाना हे माहित आहे की वर्तमान प्रणाली चुकीची आहे. अन्न व कृषी संघटनेने लहान मुलांसाठी एक वरिष्ठ सल्लागाराने 2002 साली चेतावणी दिली की कॅलरी-गिनती प्रणालीच्या हृदयावर 4-4-9 च्या अष्टपैलू “कारक” “सकल ओव्हरसिमलिफिकेशन” होते आणि त्यामुळे अयोग्य उत्पादने निवडण्यात ग्राहकांना दिशाभूल करू शकतील कारण ते काही कर्बोदकांमधील कॅलरी कमी करतात. संस्थेने असे म्हटले आहे की प्रणालीस दुरुस्त करण्यासाठी “पुढील विचार” दिले जाईल परंतु 17 वर्षांनंतर बदलासाठी थोडा वेग आहे. वेगवेगळ्या देशांमध्ये वापरल्या जाणा-या अनेक पद्धतींचे सुसंगतीकरण करण्याच्या कल्पनादेखील नाकारल्या गेल्या आहेत – ऑस्ट्रेलियातील एक लेबल त्याच उत्पादनासाठी अमेरिकेतील एकापेक्षा वेगळे आकडे देऊ शकते.

अधिकार्यांकडे <लहान> WHO वर्तमान प्रणालीच्या समस्यांना देखील कबूल करतात, परंतु ते ग्राहक वर्तन, सार्वजनिक धोरण आणि उद्योग मानदंडांमध्ये इतके गुंतलेले आहे की ते मोठे बदल करण्यासाठी खूप महाग आणि व्यत्यय आणतील. कॅल्युलेटर किंवा संगणकांशिवाय शतकानुशतके आयोजित केलेले प्रयोग, आमच्या शरीराचे कार्य कसे करतात याबद्दल आमची समज असूनही ते सुधारले गेले नाही तरीही ते कधीही पुनरावृत्ती झाले नाहीत. अशा कार्यासाठी थोडे पैसे किंवा उत्साह आहे. टफट्स युनिव्हर्सिटी येथील सुसान रॉबर्ट्स म्हणते की, “जगातील सर्वात खराब संशोधन कार्य” म्हणजे गोळा करणे आणि विश्लेषण करणे.

कॅमॅचो, कॅलोरो सिस्टम, अन्न उत्पादकांना हुक बंद करू देतो: “ते म्हणू शकतात, ‘ आम्ही विक्री करणार्या अस्वस्थ उत्पादनांसाठी आम्ही जबाबदार नाही, आम्हाला फक्त कॅलरी सूचीबद्ध करायची आणि आपल्या स्वत: चे वजन व्यवस्थापित करण्यासाठी त्यास सोडावी लागते. “कॅमॅको आणि इतर कॅलरी असंतुष्टांनी असा युक्तिवाद केला आहे की साखर आणि उच्च प्रक्रिया केलेल्या कर्बोदकांमधे लोकांच्या हार्मोनल सिस्टीममध्ये व्यत्यय येते. . उच्च इंसुलिन पातळीचा अर्थ असा की अधिक उर्जेचा उर्वरित ऊतींमध्ये रुपांतरीत केला जातो आणि उर्वरित शरीराला इंधन देण्यासाठी कमी उपलब्ध होते. त्या बदल्यात उपासमार आणि अतिवृद्धी होते. दुसऱ्या शब्दांत, कॅमाचो आणि इतर आहारातील उपासमार आणि थकवा यामुळे समस्येच्या कारणांपेक्षा वजन कमी होणे हे लक्षण असू शकतात. तरीही बहुतेक अन्न उद्योग कुठल्याही स्थितीचे रक्षण करतात. अन्न आणि उर्जेच्या आरोग्य मूल्यांचे मूल्यांकन कसे करावे हे बदलण्यासाठी आम्ही बर्याच कंपन्यांच्या व्यावसायिक मॉडेलला कमतरता देऊ.

कॅलरीजच्या पलीकडे जास्तीत जास्त जोर देणे ही एकमेव मोठी संस्था आहे जी आपल्या ग्राहकांना कमी करण्यात मदत करण्यासाठी समर्पित आहेः वजन दर्शक . 2001 मध्ये जगातील सर्वात प्रसिद्ध डायटिंग फर्म ने एक पॉईंट सिस्टीम सादर केला जो विशेषकरून कॅलरीवर लक्ष केंद्रित करण्यापासून आणि त्यांच्या साखर आणि संपृक्त चरबीयुक्त सामग्री आणि भूक वरच्या परिणामाच्या आधारे खाद्यपदार्थ वर्गीकृत करण्यापासून दूर गेला. ब्रिटनमधील फर्मचे सरव्यवस्थापक ख्रिस स्टिर्क म्हणतात की संस्थेने बदल बदलला कारण वजन कमी करण्यासाठी कॅलरींवर अवलंबून राहणे “कालबाह्य” आहे: “विज्ञान दररोज, मासिक, दरवर्षी, 1800 पासून एकटे सोडते.”

आपल्यापैकी अनेकांना सहजपणे माहित आहे की सर्व कॅलरीज समान नाहीत. लॉलीपॉप आणि सफरचंदमध्ये समान प्रमाणात कॅलरी असू शकते परंतु सफरचंद आमच्यासाठी स्पष्टपणे चांगले आहे. परंतु कॅलरी आणि अनुमानितपणे निर्दोष आहार सल्ला देण्याच्या भूमिकेबद्दल ऐकण्याच्या आयुष्यभरानंतर आम्हाला जे चांगले खायला मिळेल त्याबद्दल गोंधळात पडण्यासाठी क्षमा केली जाऊ शकते. हे विश्रांती देण्याची वेळ आली आहे.

Comments are closed.