ठीक नाही: न्यूजीलँड मस्जिद हत्याकांड श्वेत वर्चस्व साठी आक्रमण कसे बनले
ठीक नाही: न्यूजीलँड मस्जिद हत्याकांड श्वेत वर्चस्व साठी आक्रमण कसे बनले
March 17, 2019
यूपीमध्ये मायावती-अखिलेश गठबंधनसाठी काँग्रेसला 7 जागा मिळतील
यूपीमध्ये मायावती-अखिलेश गठबंधनसाठी काँग्रेसला 7 जागा मिळतील
March 17, 2019

बिहारमध्ये लोकसभा निवडणुकीसाठी एनडीएने सीट शेअरिंगची घोषणा केली

बिहारमध्ये लोकसभा निवडणुकीसाठी एनडीएने सीट शेअरिंगची घोषणा केली

बर्याच विचार-विमर्शांनंतर रविवारी बिहारमध्ये राष्ट्रीय लोकशाही आघाडीने (एनडीए) अधिकृतपणे आपल्या तीन घटक भाजपा, जेडी (यू) आणि लोक जनशक्ती पक्ष (एलजेपी) यांच्यात सीट-शेअरिंगची घोषणा केली.

यापूर्वी बिहार, भाजपा आणि जेडी (यू) मधील 40 लोकसभा जागांपैकी एनडीएने प्रत्येकी 17 जागा लढविल्या होत्या तर एलजेपी सहा जागांवर निवडणूक लढवत आहे. प्रत्येक तीन एनडीए गठबंधन भागीदारांच्या राज्यसभेच्या अध्यक्षांनी प्रत्येक एकत्रित मतदारसंघांची नावे घोषित करण्यासाठी एकत्रित प्रेस बैठक आयोजित केली.

तथापि, सर्व तीन पक्षांच्या नेत्यांमध्ये मतभेद लक्षात घेता मतदारसंघाच्या घोषणेपूर्वी भाजपचे प्रदेशाध्यक्ष नित्यानंद राय मुख्यमंत्री आणि दोन दिवसांपूर्वी जेडी (यू) अध्यक्ष नीतीश कुमार यांचे अधिकृत निवासस्थान पाहत होते.

जद (यू) राज्य अध्यक्ष बशीष्ठ नारायण सिंह यांनी जाहीर केले की त्यांचे दल बाल्मिकनिनगर, सीतामर्थी, झांझरपूर, सुपौल, किशनगंज, कटिहार, पूर्णिया, मधपुरा, गोपालगंज, सिवान, भागलपूर, बँक, मुंगेर, नालंदा, करातत, जहांबाद आणि गया येथे निवडणूक लढविणार आहेत. पश्चिम चंपारण, पश्चिम चंपारण, शिओहर, मधुबनी, अरणिया, दरभंगा, मुजफ्फरपूर, महाराजगंज, सरन, उज्जियारपूर, बेगूसराय, पटना साहिब, पटलीपुत्र, आरा, बक्सर, सासाराम आणि औरंगाबाद येथे भाजप निवडणूक लढवत आहे.

एलजेपीला जाण्यासाठी सहा जागा आहेत- हजीपुर, वैशाली, खगारी, जमुई, समस्तीपूर आणि नवाडा. सहा पैकी तीन जागा, हजिपुर, जमुई आणि समस्तीपूर ही आरक्षित जागा आहेत ज्या 2014 च्या लोकसभा निवडणुकीत एलजेपीने जिंकली होती. यावेळी एलजेपीने नवादासह मुंगर सीट बदलली आहे. गेल्या लोकसभा निवडणुकीत केंद्रीय मंत्री आणि भाजपचे ज्येष्ठ नेते गिरिराज सिंह यांनी नवाड्यातून विजय मिळवला होता तर एलजेपीच्या उमेदवार वीना देवी यांना मुंगेर मतदारसंघ मिळाला होता.

श्री सिंह यांना बेगूसराय मतदारसंघातून उमेदवारी देण्यात आली आहे तर जद (यू) उमेदवार राजीव रंजन सिंग उर्फ ​​ललन सिंह मुंगेर मतदारसंघातून निवडणूक लढविणार आहेत. उमेदवारांची नावे जाहीर केली गेली नाहीत. “हे एक किंवा दोन दिवसात घोषित केले जाईल,” असे भाजपचे अध्यक्ष नित्यानंद राय यांनी सांगितले.

जेडी (यू) ने उत्तर-पूर्व बिहारच्या किशनगंज, सुपौल, कटिहार, पूर्णिया आणि मधेपुरा यासारख्या सीमेवर सीमा आणि कोसी क्षेत्र मतदारसंघांवर अधिक लक्ष केंद्रित केले आहे तर मधुबनी, दरभंगा आणि झांझरपूर सारख्या मिथिंचंचल भागातील मतदारसंघांवर भाजपने लक्ष केंद्रित केले आहे.

हे सीमा मतदारसंघ आहेत जेथे मुस्लिम मतदार मोठ्या प्रमाणात आहेत आणि भाजप पारंपरिकरित्या मतांचे ध्रुवीकरण करण्यासाठी निवडणूक लढवत आहे. तथापि, शेवटच्या सार्वत्रिक निवडणुकीत भाजपा या क्षेत्रातील एकही जागा जिंकू शकली नाही तर जेडी (यू) यांनी पूर्णियाची जागा जिंकली होती.

Comments are closed.