कार्डिओलॉजी – बिझिनेस स्टँडर्डमध्ये टू-हिट मॉडेल मोठ्या प्रमाणावर अल्टिमेट आवश्यकता सोडविण्यात मदत करते
कार्डिओलॉजी – बिझिनेस स्टँडर्डमध्ये टू-हिट मॉडेल मोठ्या प्रमाणावर अल्टिमेट आवश्यकता सोडविण्यात मदत करते
April 12, 2019
सॅमसंग गॅलेक्सी नोट 10 मॉडेल नंबर दोन आकारांची पुष्टी करतात – जीएसएमआरएएनए.ए. कॉम – जीएसएमआरएएनए.ए.ए.
सॅमसंग गॅलेक्सी नोट 10 मॉडेल नंबर दोन आकारांची पुष्टी करतात – जीएसएमआरएएनए.ए. कॉम – जीएसएमआरएएनए.ए.ए.
April 13, 2019

आपण घरी अचूक बीपी मशीन वापरता का? – टाइम्स ऑफ इंडिया

आपण घरी अचूक बीपी मशीन वापरता का? – टाइम्स ऑफ इंडिया

हायपरटेन्शन किंवा हाय ब्लड प्रेशर ही भारतातील लोकांसाठी एक सामान्य समस्या आहे. 2018 मध्ये कार्डियोलॉजिकल सोसायटी ऑफ इंडियाने केलेल्या एका संशोधनानुसार, भारतातील प्रत्येक पाच प्रौढांपैकी एकाने या समस्येचा सामना केला आहे. याच कारणास्तव, प्रत्येक घरात ब्लड प्रेशर मॉनिटरींग मशीन शोधणे सामान्य आहे. लोक साधारणपणे त्यांच्या मशीनवर वेळोवेळी त्यांचे बीपी निरीक्षण करण्यासाठी मशीन ठेवतात. तथापि, आपण कधीही संख्या पाहिली आहे आणि खरोखर संख्या विश्वसनीय असल्याचे खरोखर पाहिले आहे.

मशीन किती अचूक आहेत?

इंद्रप्रस्थ अपोलो हॉस्पिटल, नवी दिल्लीतील अंतर्गत औषध विभागाचे वरिष्ठ सल्लागार डॉ. तरुण साहनी म्हणतात की बाजारात बीपी मशीन उपलब्ध नसल्याने त्यात काहीही चुकीचे नाही कारण ते अत्याधुनिक तंत्रज्ञानासह सज्ज आहेत. हे सर्व आपण कसे वापरावे यावर अवलंबून असते. “बाजारात उपलब्ध बीपी मशीन चांगले आहेत. ते दोन ते तीन वर्षांपूर्वी वापरल्या गेलेल्या गोष्टींपेक्षा अधिक अचूक आहेत, “असे ते म्हणाले.

साहनीच्या म्हणण्यानुसार बहुतांश वेळा ब्लड प्रेशरचे मोजमाप करण्याच्या योग्य मार्गाविषयी लोकांना पूर्णपणे माहिती नसते, परिणामी त्यांना चुकीचे वाचन मिळते. “हा मुद्दा मानकीकरण आणि आपण बीपी कसे घेता याबद्दल आहे. जेथे आपण बेल्ट बांधला आहे, तो घेण्यापूर्वी आपण किती विश्रांती घेतली पाहिजे. अचूक रक्तदाब तपासणीसाठी आवश्यक असलेल्या इतर सर्व सावधगिरीचा, “त्यांनी सांगितले.

इंटरनल मेडिकल असोसिएशनचे डॉ. रोमल टिक्कू, मॅक्स हॉस्पीटल ने सांगितले की डिजिटल ब्लड प्रेशर मशीनवर पूर्णपणे अवलंबून राहणे हा चांगला पर्याय नाही. ते फारच अचूक नसतात आणि आपल्याला खडबडीत कल्पना देतात.

“जर रक्तदाब बराच उंच असेल तर आपण डॉक्टरांकडे जाऊन तपासले पाहिजे. आपण घरी मिळत असलेल्या वाचनावर विश्वास ठेवू नये. केवळ काही सुप्रसिद्ध ब्रॅण्ड आपल्याला 70-80 टक्के अचूक वाचन देतात, “असे डॉ. टिक्कू यांनी सांगितले. त्याने सांगितले की आपल्या बीपीला क्लिनिकमध्ये तपासणी करणे चांगले आहे आणि डॉक्टरांना सल्ला दिल्यानंतर औषधे घ्या.

आपला बीपी बरोबर कसा मोजला जातो

डॉ. साहनीच्या मते, आपण योग्य वाचनसाठी ब्रॅचियल धमनी (वरच्या बाजूचे मोठे रक्त वाहून) वर बेल्ट बांधला पाहिजे आणि रक्तदाब मोजताना आवश्यक सावधगिरी बाळगणे आवश्यक आहे. “त्वरेने ते फुगवू नका आणि त्यास डिफॉल्ट करू नका. हे आपल्याला चुकीचे वाचन देईल,” असे ते म्हणाले.

आपण लक्षात ठेवलेल्या काही इतर गोष्टी येथे आहेत:

-कॅफिन, अल्कोहोल घेऊ नका आणि चाचणीपूर्वी 30 मिनिटे धूम्रपान करू नका.

-आपल्या पाठीच्या सहाय्याने आणि मजल्यावरील पाय सह शांतपणे दहा मिनिटे थांबा.

– मोजमाप करताना, आपल्या हाताने आधार द्या जेणेकरून आपला कोल्हा आपल्या हृदयाच्या पातळीवर असेल.

वाचन खूप जास्त असेल तर काळजी करू नका. काही मिनिटांसाठी आराम करा आणि पुन्हा प्रयत्न करा.

तळ ओळ

आपले रक्तदाब जास्त असल्यास बरेच प्रयत्न केल्यानंतर देखील आपल्या डॉक्टरांचा सल्ला घ्या. स्वत: ला औषध घेऊ नका. आपण पुढील वेळी जेव्हा आपल्या डॉक्टरांना भेट द्याल तेव्हा अचूकतेची तपासणी करण्यासाठी आपण आपली बीपी मशीन देखील वापरू शकता.

Comments are closed.