इम्रान खान यांनी भाजपवर टिप्पणी केली, मतदान “संदर्भ बाहेर प्रकाशित”: पाक मंत्री
इम्रान खान यांनी भाजपवर टिप्पणी केली, मतदान “संदर्भ बाहेर प्रकाशित”: पाक मंत्री
April 12, 2019
लोकसभा निवडणूक 201 9 थेट अद्यतने: भाजपच्या 'राकले' आदेशानंतर राहुल गांधी यांच्या 'चौकीदार चोर है' यांच्या विरोधात अपील
लोकसभा निवडणूक 201 9 थेट अद्यतने: भाजपच्या 'राकले' आदेशानंतर राहुल गांधी यांच्या 'चौकीदार चोर है' यांच्या विरोधात अपील
April 12, 2019

एससीएस पक्षांना मतदानाच्या बंधनाद्वारे मिळालेल्या देणगीचा तपशील देण्यासाठी निर्देश देतो – टाइम्स ऑफ इंडिया

एससीएस पक्षांना मतदानाच्या बंधनाद्वारे मिळालेल्या देणगीचा तपशील देण्यासाठी निर्देश देतो – टाइम्स ऑफ इंडिया

नवी दिल्ली: निवडणूक बंधारा योजनेच्या वैधतेस आव्हान देणारी याचिका सुनावणी

सर्वोच्च न्यायालय

शुक्रवारी सर्व राजकीय पक्षांना या बंधनांद्वारे मिळालेल्या देणगीचा तपशील सादर करण्याचे निर्देश देण्यात आले आणि त्यांनी म्हटले की याचिकात वाढविलेले मुद्दे निवडणूक प्रक्रियेच्या “निष्पक्षतेसाठी आवश्यक” आहेत.

सीजेआय रंजन गोगोई यांच्या अध्यक्षतेखालील एससी खंडपीठाने सांगितले की, सर्व राजकीय पक्ष आजपर्यंत निवडणूक बंधनाद्वारे मिळालेल्या सर्व देणगीचा तपशील आणि 15 मे पर्यंत बंदी त्यांना निवडणूक आयोगाकडे 31 मे पर्यंत सीलबंद कव्हरमध्ये मिळतील. तपशील मध्ये नाव दात्यांचे आणि आजपर्यंत प्राप्त झालेले पैसे.

प्रशांत भूषण यांच्याद्वारे याचिकाकर्ता एनजीओने निर्वाचित केलेल्या निवडणूक बंधनाद्वारे देणग्यामध्ये पारदर्शकता आणि अनामिकपणा यामुळे निवडणूक प्रक्रियेच्या निष्पक्षतेसाठी महत्त्वपूर्ण मुद्दे निर्माण होतात, असे खंडपीठाने म्हटले आहे.

गुरुवारी गुरुवारी सर्वोच्च न्यायालयाने सांगितले की जर खरेदीदारांची ओळख असेल तर

निवडणूक बंधन

पारदर्शक अर्थासाठी

राजकीय निधी

ज्ञात नाही, तर निवडणुकीत काळा पैसा कमी करण्यासाठी सरकारच्या प्रयत्नांना “निरर्थक” म्हटले जाईल आणि शुक्रवारी त्याचे निर्णय आरक्षित केले जातील.

एनजीओ असोसिएशन ऑफ डेमोक्रॅटिक रिफॉर्म्स (एडीआर) यांनी दाखल केलेल्या याचिकेच्या प्रतिसादात न्यायालयाचा आदेश आला. याचिकेत, एनजीओने योजनेच्या वैधतेला आव्हान दिले होते आणि निवडणूक प्रक्रियेत पारदर्शकता सुनिश्चित करण्यासाठी मतदारांच्या मतदानाचा निर्वाह थांबविला जाईल किंवा दात्यांची नावे सार्वजनिक केली जातील अशी मागणी केली होती.

निवडणुकीत काळ्या पैशाचा वापर करणे हा यामागचे उद्दीष्ट आहे आणि केंद्राला या टप्प्यात हस्तक्षेप न करण्याचे आणि निवडणुकीनंतरच नव्हे तर ते कार्य केले आहे की नाही याचा तपास करुन केंद्राने योजनेचे समर्थन केले.

मुख्य न्यायमूर्ती रंजन गोगोई आणि जस्टिस दीपक गुप्ता आणि संजीव खन्ना यांच्या खंडपीठाने खंडपीठास सांगितले की, निवडणुका बांधाच्या योजनेचा विषय आहे, तोपर्यंत सरकारच्या धोरणाचा निर्णय हा आहे आणि पॉलिसीच्या निर्णयासाठी सरकारला दोषी ठरवता येणार नाही.

मराठीमध्ये संपूर्ण कथा वाचा

Comments are closed.