बालपणातील लठ्ठपणासाठी स्तन दुधाचा संभाव्य घटक असू शकतो: अभ्यास – द हेल्थसाइट
बालपणातील लठ्ठपणासाठी स्तन दुधाचा संभाव्य घटक असू शकतो: अभ्यास – द हेल्थसाइट
April 12, 2019
पेशींच्या हालचालीचा अभ्यास करण्यासाठी संशोधक नवीन तंत्र विकसित करतात – बिझिनेस स्टँडर्ड
पेशींच्या हालचालीचा अभ्यास करण्यासाठी संशोधक नवीन तंत्र विकसित करतात – बिझिनेस स्टँडर्ड
April 12, 2019

जगभरातील लाखो मुले दरवर्षी रहदारी-संबंधित प्रदूषण – डोमेन-बीमुळे दमा विकसित करतात

12 एप्रिल 201 9

जॉर्ज वॉशिंग्टन युनिव्हर्सिटी मिल्कन इंस्टिट्यूट स्कूल ऑफ पब्लिक हेल्थ (मिल्कन इंस्टिट्यूट एसपीएच) च्या संशोधकांनी प्रकाशित केलेल्या एका अभ्यासानुसार, दरवर्षी सुमारे 4 दशलक्ष मुले नायट्रोजन डाईऑक्साइड वायू प्रदूषण घेण्यामुळे अस्थमा विकसित करतात. 2010 पासून 2015 पर्यंतच्या डेटावर आधारित अभ्यासानुसार, दमाच्या या नवीन प्रकरणांपैकी 64 टक्के शहरी भागात आढळतात.

व्यस्त रस्त्यांजवळ येणाऱ्या प्रदूषणावर जास्त प्रमाणात उद्भवणारी एक पद्धत वापरुन वाहतूक-संबंधित नायट्रोजन डाइऑक्साइडशी संबंधित नवीन बालरोगाच्या दम्याच्या प्रकरणांचा जगभरातील ओझे मोजण्यासाठी हा अभ्यास प्रथम आहे, असे सुसान सी. ऍनबर्ग, पीएचडी म्हणाले. मिल्कन इंस्टीट्यूट एसपीएच येथे अभ्यासाचे वरिष्ठ लेखक आणि पर्यावरणीय आणि व्यावसायिक आरोग्याचे सहयोगी प्राध्यापक.

“आमच्या निष्कर्षांवरून असे दिसून येते की जगभरातील शहरी भागात प्रदूषण कमी करून लाखो नवीन आजारांना टाळता येऊ शकेल” असे अॅनबर्ग म्हणाले. “वाहतुकीच्या स्वच्छतेच्या स्वरूपात प्रवेश सुधारणे, जसे विद्युतीकृत सार्वजनिक वाहतूक आणि सायकल चालवणे आणि चालणे यामुळे सक्रिय संचार, न केवळ 2 स्तर कमी करेल, परंतु दमा देखील कमी करेल, शारीरिक फिटनेस वाढवेल आणि हरितगृह वायू उत्सर्जन कमी करेल.”

संशोधकांनी NO2 सांद्रता, बालरोग जनसंख्या वितरण आणि अस्थमाच्या घटनांचा समावेश केला आहे ज्यायोगे मुलांमध्ये अस्थमाच्या विकासासह रहदारी-व्युत्पन्न न 2 प्रदूषण संबंधित महामारी संबंधी पुरावे आहेत. त्यानंतर 1 9 4 देशांमध्ये नू 2 प्रदूषण आणि जगभरातील 125 प्रमुख शहरांमुळे नवीन बालरोगाच्या दम्याचा त्रास होऊ शकतो.

द लॅसेट प्लॅनेटरी हेल्थ मध्ये प्रकाशित केलेल्या अभ्यासातील महत्त्वाचे निष्कर्ष:

  • 2010 पासून 2015 पर्यंत दरवर्षी 4 दशलक्ष मुलांनी अस्थमा विकसित केला आहे ज्यामुळे NO2 प्रदूषण होण्याची शक्यता आहे, ज्याचा मुख्यतः मोटर वाहन निकास येतो.
  • अंदाजे 13% वार्षिक बाल-दम्याचा त्रास जगभरात NO2 प्रदूषणाशी संबंधित होता.
  • 125 शहरांपैकी, NO2 बालरोगाच्या दम्याच्या घटनांमध्ये 6 टक्के (ओरलू, नायजेरिया) 48 टक्के (शांघाय, चीन) आहे. विकसित आणि उदयोन्मुख अर्थव्यवस्थेमध्ये असलेल्या 92 शहरांमध्ये NO2 चे योगदान 20 टक्क्यांहून अधिक आहे.
  • चीनमधील आठ शहरांमध्ये (37 ते 48 टक्के बालरोगात दम्याचा त्रास होतो) आणि मॉस्को, रशिया आणि सोल, दक्षिण कोरियासाठी 40 टक्के असे उच्चतम 10 नऊ योगदानाचे अनुमान आहे.
  • अमेरिकेतल्या शहरांमुळे ही समस्या प्रभावित होते: लॉस एंजेलिस, न्यूयॉर्क, शिकागो, लास वेगास आणि मिल्वॉकी हे अमेरिकेतील पाच प्रमुख शहर होते आणि प्रदूषित वायुशी संबंधित बाल-दम्याच्या बाबतीत सर्वाधिक टक्केवारी होती.
  • राष्ट्रीय स्तरावर चीनमध्ये दम्याचे 760,000 प्रकरणे वायू प्रदूषणाशी संबंधित सर्वात मोठे ओझे आढळतात, त्यानंतर भारत 350,000 आणि युनायटेड स्टेट्स 240,000 वर आढळतो.

अस्थमा हा एक दीर्घकाळचा रोग आहे जो श्वास घेण्यास कठिण बनतो आणि परिणामी फुफ्फुसांच्या वातनलिकांमध्ये सूज येते. जगभरात अंदाजे 235 दशलक्ष लोकांना दमा आहे, ज्यामुळे घरघर आणि जीवघेण्या हल्ले होऊ शकतात.

वर्ल्ड हेल्थ ऑर्गनायझेशनने “प्रदूषणासंदर्भात पर्यावरणीय जोखीम” म्हणून प्रदूषण वाहिले आहे आणि NO2 आणि इतर वायु प्रदूषणांच्या वायू गुणवत्ता मार्गदर्शक तत्त्वांची स्थापना केली आहे. संशोधकांचा असा अंदाज आहे की बहुतेक मुले दररोज 21 भागांच्या वार्षिक डब्ल्यूएचओ मार्गदर्शनाखाली वार्षिक सरासरी NO2 साठी राहतात. त्यांनी असेही आढळून आणले की, नवीन 2 9% बाल-दम्याचे प्रकरण ज्याची संख्या NO2 ला देण्यात आली होती अशा डब्ल्यूएचओ मार्गदर्शक तत्त्वांशी संबंधित क्षेत्रांत आली.

“हे निष्कर्ष असे सुचविते की NO2 करिता डब्लूएचओ मार्गदर्शक तत्त्वाचे पुनरुत्पादन करणे आवश्यक आहे जेणेकरुन मुलांच्या आरोग्यासाठी पुरेसे संरक्षण होईल याची खात्री करुन घ्यावी” असे पॅटनुन अचकुल्विझट, पीएचडीचे प्रमुख लेखक आणि मिल्कन इंस्टिट्यूट एसपीएच मधील पोस्टडोक्टरल शास्त्रज्ञांनी सांगितले.

संशोधकांना आढळले की सामान्यतः, एनओ 2 सांद्रता असलेल्या शहरांमध्ये ग्रीनहाउस गॅस उत्सर्जनाचे उच्च प्रमाण देखील होते. हवेत स्वच्छता करण्याच्या उद्देशाने बरेच समाधान केवळ दम्याच्या नवीन प्रकरणांना आणि इतर गंभीर आरोग्य समस्या टाळतात परंतु ते ग्लोबल वार्मिंगचे प्रमाण देखील कमी करतात, असे अॅनबर्ग म्हणाले.

संशोधकांनी म्हटले की जटिल ट्रॅफिक उत्सर्जनामध्ये कारक एजंट अधिक निर्णायकपणे ओळखण्यासाठी अतिरिक्त संशोधन करणे आवश्यक आहे. डेटा-मर्यादित देशांमध्ये आयोजित केलेल्या अधिक प्रदूषण नियंत्रण आणि महामारीविज्ञान अभ्यासांसह या प्रयत्नामुळे वाहतूक उत्सर्जनाशी संबंधित नवीन दम्याच्या प्रकरणांचा अंदाज सुधारण्यास मदत होईल, असे ऍनबर्ग आणि अचकुल्विसट यांनी सांगितले.

Comments are closed.