जगभरातील लाखो मुले दरवर्षी रहदारी-संबंधित प्रदूषण – डोमेन-बीमुळे दमा विकसित करतात
April 12, 2019
कार्डिओलॉजी – बिझिनेस स्टँडर्डमध्ये टू-हिट मॉडेल मोठ्या प्रमाणावर अल्टिमेट आवश्यकता सोडविण्यात मदत करते
कार्डिओलॉजी – बिझिनेस स्टँडर्डमध्ये टू-हिट मॉडेल मोठ्या प्रमाणावर अल्टिमेट आवश्यकता सोडविण्यात मदत करते
April 12, 2019

पेशींच्या हालचालीचा अभ्यास करण्यासाठी संशोधक नवीन तंत्र विकसित करतात – बिझिनेस स्टँडर्ड

पेशींच्या हालचालीचा अभ्यास करण्यासाठी संशोधक नवीन तंत्र विकसित करतात – बिझिनेस स्टँडर्ड

नवीन संशोधनात, संशोधकांनी लेबल किंवा रंगांचा वापर न करता पेशींच्या हालचालीचा अभ्यास करण्यासाठी एक तंत्र विकसित केला आहे. या पद्धतीने एक अनोळखी घटना देखील उघड केली जी सेलच्या मृत्यूच्या सुरुवातीच्या टप्प्यात भूमिका बजावू शकते.

टीमचे निष्कर्ष नेचर कम्युनिकेशन्सच्या जर्नलमध्ये प्रकाशित झाले. पेपरचे शीर्षक आहे ‘मल्टीमोडाल हस्तक्षेप-आधारित इमेजिंग ऑफ नॅनोस्केल स्ट्रक्चर’ आणि मॅक्रोमोलेक्यूलर मोशन अन्वॉर्व्ह यूव्ही प्रेरित सेल्युलर पॅरोक्सिझ ‘.

लहान पेशींच्या हालचालीचा अभ्यास करणे ही लहान कार्य नाही. क्रोमॅटिनसाठी, डीएनए, आरएनए आणि प्रोटीन मॅक्रोम्योल्यूल्सचा समूह आपल्या जीनोममध्ये भरलेला असतो, ही गति आपल्या जीन्स व्यक्त किंवा दडपल्या गेलेल्या नियामक म्हणून त्याच्या सक्रिय भूमिकेचा अविभाज्य भाग आहे.

“मॅक्रोमोलेक्यूलर मोशन समजून घेणे फार महत्वाचे आहे, परंतु शास्त्रज्ञांना याबद्दल फार कमी माहिती आहे.” या कारणाचा एक भाग असा आहे की त्या प्रक्रियेचे पालन करण्यासाठी आमच्या तंत्रज्ञानाचा अभाव आहे, “असे संशोधक वादीम बॅकमॅन यांनी सांगितले.

शास्त्रज्ञ सध्या आण्विक रंगांचे किंवा लेबलांचा वापर करून पेशींच्या हालचालीचा मागोवा घेऊ शकतात, तरी ही सराव मर्यादित आहे. डाईज विषाणू आहेत आणि पेशींच्या वर्तनात बदल करतात आणि अखेरीस त्यांना मारतात. लेबल्स सेलशी संलग्न आहेत, विषारी असू शकतात किंवा फोटोबॉलींग होऊ शकतात आणि ते लेबल करणार्या अणुंच्या हालचालीची चेतावणी देऊ शकतात.

ड्युअल-पीडब्लूएस नावाची नवीन तंत्र लेबल-मुक्त आहे आणि रंगे न वापरता मॅक्रोमोलिक्यूलर मोशनची प्रतिमा आणि मोजमाप करू शकते.

“जीनच्या लिप्यंतरण किंवा क्षतिग्रस्त प्रथिनेंची दुरुस्ती यांसारख्या गंभीर प्रक्रियांमध्ये अत्यंत अणकुचीदार, जटिल वातावरणात एकाच वेळी अनेक अणूंचे हालचाल आवश्यक आहे,” असे स्कॉट ग्लॅडस्टाईन या अभ्यासाच्या पहिल्या लेखकाने सांगितले.

“मिलिसेकंद टेम्पोरल रिझोल्यूशनसह 20 एनएम इतके लहान संरचनांसाठी संवेदनशीलता असलेल्या जिवंत पेशींमध्ये इंट्रासेल्युलर स्ट्रक्चर आणि मॅक्रोमोलेक्यूलर डायनॅमिक्स दोन्ही मोजण्याची क्षमता असलेले इमेजिंग प्लॅटफॉर्म म्हणून, दुहेरी-पीडब्लूएस ही प्रक्रियांचा अभ्यास करण्यास परवानगी देण्याकरिता अद्वितीयपणे उपयुक्त आहे.”

विट्रोमधील यूकेरियोटिक पेशींमध्ये क्रोमोटिनच्या नॅनोस्केल स्ट्रक्चरल आणि डायनॅमिक चेंजचा अभ्यास करून संशोधकांनी ड्युअल-पीडब्ल्यूएस लागू केले. सेल्युलर मृत्यूला प्रेरित करण्यासाठी अल्ट्राव्हायलेट लाइटचा वापर करून, कार्यसंघाच्या क्रोमॅटिनची हालचाल कशी बदलली ते संघाने मोजले.

“हे समजते की पेशी मरणार आहेत, त्यांची गतिशीलता कमी झाली आहे,” बॅकमॅन म्हणाला. “जीन्स व्यक्त करण्यात मदत करण्यासाठी आणि उत्तेजनाच्या प्रतिसादात त्यांची अभिव्यक्ती बदलण्यात मदत करण्यासाठी थेट पेशींमध्ये उपलब्ध असलेल्या सुलभ हालचाली.” आम्ही अशी अपेक्षा केली. ”

संशोधकांना अपेक्षित नव्हती की पहिल्यांदा जैविक घटना घडली. सेल सेल्युलर हानीचा स्त्रोत संपला तरीही, सेल क्षणार्धात ‘रिटर्न पॉईंट ऑफ रिटर्न’ पोहोचतो, तो सेल स्वत: ची कार्यरत स्थितीमध्ये दुरुस्त करण्यात अक्षम असेल, असे बॅकमॅन म्हणाले.

दुहेरी-पीडब्लूएस वापरुन, संशोधकांनी पाहिले की या टर्निंग पॉईंटच्या आधी, पेशींचे जीनोम वेगवान, तात्काळ हालचालीसह विस्फोटित होते, सेलच्या वेगवेगळ्या भागांसह यादृच्छिकपणे हलते.

बॅकमॅनने म्हटले की, “आम्ही तपासलेल्या प्रत्येक सेलला मरणाची नियतकालिक होती, या पॅरोक्सिझमल झटकेचा अनुभव घेण्यात आला. यापैकी कोणीही ते घडल्यानंतर व्यवहार्य स्थितीकडे परत येऊ शकत नाही.”

सेल्युलर पॅरोक्सिझ नावाच्या घटनेला का किंवा कसे घडते ते टीम अस्पष्ट आहे. आयकॉन सेलमध्ये प्रवेश करणार्या चळवळीस आळा घालू शकला असला तरी बॅकमॅनला आश्चर्य वाटले की, परंतु अशा प्रक्रियेस बराच वेळ लागला असेल. सेल्युलर संरचनांची uncoordinated हालचाली मिलिसेकंद प्रती आली.

जीवशास्त्रात असे काहीही नाही जे त्या वेगाने पुढे जाते,” बॅकमॅन म्हणाला. त्यांनी सांगितले की त्यांच्या प्रयोगशाळेतील सदस्यांनी परिणामांमुळे आश्चर्यचकित झाले होते, त्यांनी असे म्हटले की स्टार वार्स फिल्ममधील ‘द फोर्स’ च्या रासायनिक अवतारांचा संदर्भ देऊन ‘मिडिलोरोरियन’ या सेलला सोडून देऊन या घटनेची व्याख्या केली जाऊ शकते.

सेल्युलर पॅरोक्सिझम्स अद्याप एक गूढ राहतील, परंतु बॅकमॅनला विश्वास आहे की संघाच्या निष्कर्षांनी थेट पेशींच्या मॅक्रोमोल्युलर वर्तनचा अभ्यास करण्याचे महत्त्व स्पष्ट केले आहे.

अधिक अंतर्दृष्टी संशोधक क्रोमॅटिनचा फायदा घेऊ शकतात, जेणेकरून ते एक दिवस जीन अभिव्यक्ती नियंत्रित करण्यास सक्षम होऊ शकतात, ज्यामुळे कर्करोग आणि अल्झायमरसारख्या रोगांबद्दल लोकांचा कसा विचार केला जाऊ शकतो हे बदलू शकते .

(ही कथा व्यवसाय मानक कर्मचार्यांद्वारे संपादित केली गेली नाही आणि सिंडिकेटेड फीडमधून स्वयं-व्युत्पन्न केलेली आहे.)

Comments are closed.