150 हून अधिक लष्करी ज्येष्ठ नागरिक राष्ट्रपती रामनाथ कोविंद यांना “सशस्त्र बलाचे धर्मनिरपेक्ष, राजकीय-राजकीय चरित्र संरक्षण” करण्यास उद्युक्त करतात – टाइम्स ऑफ इंडिया ►
150 हून अधिक लष्करी ज्येष्ठ नागरिक राष्ट्रपती रामनाथ कोविंद यांना “सशस्त्र बलाचे धर्मनिरपेक्ष, राजकीय-राजकीय चरित्र संरक्षण” करण्यास उद्युक्त करतात – टाइम्स ऑफ इंडिया ►
April 12, 2019
जगभरातील लाखो मुले दरवर्षी रहदारी-संबंधित प्रदूषण – डोमेन-बीमुळे दमा विकसित करतात
April 12, 2019

बालपणातील लठ्ठपणासाठी स्तन दुधाचा संभाव्य घटक असू शकतो: अभ्यास – द हेल्थसाइट

बालपणातील लठ्ठपणासाठी स्तन दुधाचा संभाव्य घटक असू शकतो: अभ्यास – द हेल्थसाइट

अलीकडील अभ्यासात मुलांमध्ये लठ्ठपणाचे धोका कमी करण्याचा एक मार्ग सापडला आहे. अभ्यासाच्या संशोधकांनी बालपणातील लठ्ठपणासाठी स्तन दुधाचे संभाव्य घटक म्हणून विश्लेषण केले. द अमेरिकन जर्नल ऑफ क्लिनीकल न्यूट्रिशन या जर्नलमध्ये प्रकाशित केलेल्या संशोधनात असे दिसून आले आहे की सामान्य वजन मातेमध्ये स्तनपानाची रचना अतिववक्त माताांपेक्षा वेगळी असते आणि स्तन दुधात आढळणार्या लहान रेणूंच्या मेटाबालाइट्समधील फरक मुलांच्या लठ्ठपणासाठी संभाव्य जोखीम घटक असतो.

हे ज्ञात आहे की मातेचा लठ्ठपणा हे बालपणातील लठ्ठपणाच्या सर्वात मजबूत अंदाजपत्रकांपैकी एक आहे. “बालपणातील लठ्ठपणामुळे टाईप 2 मधुमेह आणि इतर आरोग्यविषयक गुंतागुंतांचा धोका वाढतो. मुलांमध्ये लठ्ठपणा असल्याचा अंदाज असलेल्या सर्वात लवकर जोखीम घटक ओळखणे हे आमचे उद्दीष्ट आहे. आम्हाला माहित आहे की त्यापैकी एक कारणे जन्मपूर्व अवधीत पौष्टिक एक्सपोजर आहेत, “असे अभ्यासाचे प्रमुख लेखक एलिविरा इस्गॅनिटिस म्हणाले. संशोधकांनी 35 आई-शिशु जोड्यांमध्ये एक महिन्याचे आणि सहा महिने वयाच्या दोन महिन्यांदरम्यान स्तन दुधाची सामग्री आणि बाळांच्या शरीराचे उपाय (चरबी आणि स्नायू) यांचे विश्लेषण केले. मातेस प्री-गर्भधारणा बॉडी मास इंडेक्स (बीएमआय) 25 पेक्षा कमी (सामान्य) किंवा 25 पेक्षा जास्त (जास्त वजन / लठ्ठपणा) द्वारे वर्गीकृत केले गेले.

2010 च्या आधी, मानवी वांशिक दुग्धजन्य पदार्थांच्या पलीकडे मूलभूत पोषक घटकांच्या पलीकडे जास्त माहिती नव्हती, असे अभ्यासाचे वरिष्ठ लेखक डेव्हिड फील्ड म्हणाले. “आमची संशोधन स्तन कर्करोगाच्या रचनांमध्ये गहन आहे, साध्या कार्बोहायड्रेट्स, प्रथिने आणि चरबीच्या पलीकडे,” फील्ड म्हणाले. मेटॅबोलॉमिक्सच्या विश्लेषणाच्या तंत्रज्ञानाचा वापर करून (चयापचय असलेल्या लहान अणूंच्या मोठ्या प्रमाणावरील अभ्यासासाठी तंत्रज्ञानाचा वापर), डॉ इस्गॅनॅथीस यांनी स्तन दुधातील 275 वैयक्तिक लहान रेणू मेटाबालाइट्सच्या एकाग्रतेचे विश्लेषण केले. मातेच्या वजन स्थितीनुसार (सामान्य वजन जास्त / लठ्ठपणा) स्तनपान करणारी आण्विक वैशिष्ट्ये ओळखणे आणि नंतर मुलाच्या आयुष्याच्या पहिल्या महिन्यांत कोणत्याही फरकाने जास्त फरक पडला असल्याचे निर्धारित करणे हे होते.

एका महिन्याच्या वयात, 10 मेटाबॉइट्स आढळल्या ज्या दुबळे मातेपासून अतिवहनी / लठ्ठ माते आहेत. त्यापैकी चारांना न्यूक्लियोटाइड डेरिव्हेटिव्ह म्हणून ओळखले गेले आणि तीनांना क्लिबो कार्डायड्रेट्स म्हणून ओळखले गेले ज्याला ओलिगोसाकराइड म्हणतात, जी आंत मायक्रोबायोटा बदलू शकते. सहा महिन्यांच्या कालावधीत, विश्लेषणाने असे स्पष्ट केले की 20 मेटाबॉइट्स अतिवृद्ध महिलांच्या तुलनेत जास्त वजन करतात. याव्यतिरिक्त, लठ्ठ मातेमध्ये दूध अॅडेनाईन शिशुंमध्ये जास्त वजन वाढण्याशी संबंधित होते.

लठ्ठ आणि दुबळे मातेच्या दरम्यान दुधाचे मिश्रण केवळ सामान्य फरक आढळून आले (10 एक महिन्यांत आणि 20 महिन्यांपर्यंत 20, सहा महिन्यांत 205 पैकी), ही पहिली गहन अभ्यास आहे जेथे आपण पाहिले की स्तनपान करणार्या पदार्थांमध्ये कोणते पदार्थ अधिक होते जास्त वजन असलेल्या आणि त्यापेक्षा कमी असलेल्या स्त्रियांपेक्षा जास्त प्रमाणात, डॉ इगानैतीस म्हणाले.

“आमच्या निष्कर्षांमध्ये असे दिसून आले आहे की घटकांचे विशिष्ट मिश्रण, न्यूक्लियोटाइड डेरिव्हेटिव्स आणि जटिल कार्बोहायड्रेट्स, स्तन दुधाचे प्रोफाइल सुधारण्यासाठी आणि शक्यतो मुलांचे लठ्ठपणापासून संरक्षण करण्यासाठी उपचारात्मक लक्ष्य असू शकतात,” असेगैनिटीस म्हणाले. मांसाचे वजन आणि आरोग्य हे स्तनपानावर प्रभाव टाकू शकते आणि परिणामी बाळाच्या आरोग्यावर परिणाम घडवून आणू शकते हे समजून घेतलेले हे संशोधन एक पाऊल पुढे आहे. डॉ. फील्डने सामान्य आणि जास्त भारती माता यांच्यात भिन्न असलेल्या रेणूंची ओळख करून आणि प्रोफाइल करून ते समजावून सांगितले. आहार, औषधोपचार किंवा व्यायाम – या संशोधनामुळे व्यायामासाठी औषधाची पाया घातली गेली आहे- यामुळे वजन व वजन कमी होण्याची शक्यता आहे.

डॉ इस्गॅनॅथीस म्हणाले की, स्तनपान ही दोन्ही माता आणि त्यांच्या मुलांसाठी खूप फायदेशीर वागणूक आहे. “स्तनपानास प्रोत्साहन आणि पाठिंबा दिला पाहिजे. शेवटी, आम्ही चयापचय मार्गांनी ओळखू इच्छितो जे शिशु वजन वाढ आणि इतर मुलांच्या आरोग्याच्या परिणामाच्या दृष्टीने स्तनपानांना फायदेशीर ठरू शकते. आशा आहे की हा डेटा भविष्यातील बालपणातील लठ्ठपणाच्या जोखमीच्या दृष्टीने बाळ फॉर्मूला अधिक संरक्षित करण्याच्या मार्गांनी देखील माहिती देऊ शकेल. ”

प्रकाशित: एप्रिल 12, 201 9 10:50 वाजता

Comments are closed.