स्पेसिल: बेरशीट # 2 चंद्राच्या मार्गावर आहे – अरुत्झ शेवा
स्पेसिल: बेरशीट # 2 चंद्राच्या मार्गावर आहे – अरुत्झ शेवा
April 14, 2019
ईसीआयच्या भेटीसाठी नायडूचा 'तज्ञ' 'ईव्हीएम चोर' – टाइम्स ऑफ इंडिया
ईसीआयच्या भेटीसाठी नायडूचा 'तज्ञ' 'ईव्हीएम चोर' – टाइम्स ऑफ इंडिया
April 14, 2019

निवडणूक 201 9: हिंदीची बेल्ट – द वायरमध्ये मोदींची यशस्वीता भाजपच्या घटनेत किती वाढते यावर अवलंबून आहे

निवडणूक 201 9: हिंदीची बेल्ट – द वायरमध्ये मोदींची यशस्वीता भाजपच्या घटनेत किती वाढते यावर अवलंबून आहे

लोकसभा निवडणुकांबद्दल एक गोष्ट वेगाने स्पष्ट होत आहे. या निवडणुका राजकीय निवडणुका एकत्रीकरणासाठी आणि मोठ्या प्रमाणावर स्थानिक स्तरावर सूक्ष्मव्यवस्थेचे बनत आहेत, ज्यामुळे राष्ट्रीय पातळीवर कोणतीही महत्त्वाची भूमिका महत्वाची भूमिका बजावत नाही. हे एक लहर निवडणूक नाही, आणि 2 9 राज्ये आणि सात केंद्रशासित प्रदेशांमधून चालणारी कोणतीही प्रभावी राष्ट्रीय कथाही नाही.

2014 मध्ये आम्ही मोदी-विरोधी आणि काँग्रेस-विरोधी लाट मोठ्या प्रमाणावर राज्यात पाहिल्या, परिणामी भारतीय जनता पार्टीने लोकसभेच्या सुमारे 9 0% जागा जिंकल्या. या राज्यांमध्ये उत्तर प्रदेश, बिहार, राजस्थान, मध्य प्रदेश, झारखंड, छत्तीसगढ, हरियाणा, हिमाचल प्रदेश, दिल्ली, उत्तराखंड आणि गुजरात यांचा समावेश आहे. या 11 राज्यांपैकी भाजपला 216 जागा मिळाल्या.

पण उत्तर प्रदेश, मध्य प्रदेश, छत्तीसगढ, राजस्थान, झारखंड, बिहार आणि दिल्लीसारख्या राज्यांमध्ये या भाजपचे यश 201 9 मध्ये पुन्हा होणार नाही, असे भाजपला वाटत आहे. या 11 राज्यांमध्ये भाजप सरासरीच्या 50% ते 60% जागा राखून ठेवतो असे जरी आपण मानले तरी पक्ष अजूनही 90 ते 100 जागा गमावू शकतो. बहुतेक मतदानाच्या निवडणुकीत असे दिसून येते की यापैकी बहुतेक राज्यांमध्ये भाजपा सध्याच्या सध्याच्या 40% ते 50% हुकुम गमावू शकते.

तसेच वाचा निवडणूक 201 9: राजकीय हेवीवेइट्स घेतलेल्या युवा स्पर्धकांना भेटा

उत्तरप्रदेशसारख्या जमिनीवर आर्थिक कारणामुळे आणि जमिनीवर विरोधी पक्षाने केलेल्या विरोधी शक्तीमुळे नवीन राजकीय गतिशीलता निर्माण झाली आहे. यूपीमध्ये कॉंग्रेस गंभीरपणे 16 ते 18 जागा लढविणार नाही असा प्रत्येक इशारा आहे. उर्वरित जागांवर, समाजवादी पक्ष-बहुजन समाज पार्टी गठबंधन यांना कॉंग्रेसच्या उमेदवाराच्या प्रतिकूल उपस्थितीपासून धोका नाही. पाकिस्तानला राष्ट्रीय सुरक्षा आणि दहशतवादाला पाकिस्तानशी जोडणार्या राजकीय शक्तीचा प्रभावी प्रभाव म्हणून मोदींनी विरोधी शक्ती कमी करण्याचा प्रयत्न केला आहे, परंतु ते जमिनीवर पूर्णपणे काम करत नाही.

2014 च्या निवडणुकीपेक्षा ते मोठे बहुमत मिळविण्याचा भाजपचा सतत दावा असा आहे की जेव्हा अमित शहा उत्तर प्रदेश मधील निषाद पक्षासारखे छोटे गटांना राज्यक्षेत्राद्वारे राज्यक्षेत्रामध्ये सूक्ष्म पातळीवर गठजोड़ करण्याचा प्रयत्न करीत आहेत, तेव्हा तुम्ही मुलायम सिंह यादय यांचे भाऊ शिवपाल यादव यांनी तयार केलेल्या प्रगतिशील समाजवादी पार्टी (लोहिया) सारख्या इतर विघटित गटांबरोबर सतत संपर्कात राहून अलीकडेच जाहीर करण्यात आले की, “आम्ही या निवडणुकीत राजकारणी म्हणून उभ्या राहू.”

विरोधाभास म्हणजे जनता दल (युनायटेड) आणि शिवसेनेसारख्या मित्रांना जागा मिळाल्यापेक्षा भाजपा पूर्वीपेक्षा अधिक उदार आहे. यामुळे भाजपच्या नेतृत्वाखाली गंभीर चिंता येते की 201 9 2014 ही नाही.

भाजपची सर्वात मोठी चिंता एसपी आणि बीएसपी यांच्यात गठित राहिली आहे, जे विपक्षी एकता निर्देशांक वाढवते आणि उत्तर प्रदेशच्या निर्णायक राज्यात भाजप विरोधी मतदानाचे विभाजन कमी करते. सर्व खात्यांद्वारे, भाजपने पश्चिम उत्तर प्रदेशमध्ये 2014 आणि 2014 च्या लोकसभा निवडणुकीत केवळ शेवटचे निष्कर्ष काढण्याची अपेक्षा केली नाही.

तसेच वाचा प्रथम चरणः खराब झालेल्या ईव्हीएमवरील मतदाता तक्रारी बर्याच राज्यांमधून घाला

भाजपाची चिंता करण्याच्या आणखी एक कारण म्हणजे प्रियांका गांधी पूर्वी उत्तर प्रदेश मधील ‘उच्च जाति’ मतदारांना प्रभावित करण्याचा प्रयत्न करीत आहेत. प्रसारमाध्यमांच्या अहवालात ही समस्या वाढली आहे की भाजपचे संस्थापक सदस्य आणि अनुभवी नेते मुरली मनोहर जोशी यांनी यावेळी निवडणूक लढवण्याची परवानगी नसल्यामुळे निराशा व्यक्त केली आहे आणि ब्राह्मण समाजावर अगदी थोड्या प्रमाणात जरी याचा प्रभाव पडला तरी त्याचा काही प्रभाव पडेल. ब्राह्मणांनी आंशिकपणे कॉंग्रेसकडे परतण्याला भाजपला त्रास दिला.

उत्तर प्रदेशमध्ये सर्वच उमेदवार उभे करणार्या कॉंग्रेसनेही एसपी-बसप गठबंधनला दुखापत करण्यापेक्षा जास्त त्रास दिला आहे अशी अपेक्षा आहे. कॉंग्रेस उमेदवार कित्येक जागांवर किती प्रभावी आहेत यावर अवलंबून आहे आणि ते गंभीरपणे लढत असल्याचा दावा करीत आहेत. लक्षात ठेवा, गोरखपूर आणि फुलपूरच्या उप-निवडणुकांमध्ये कॉंग्रेसने जवळजवळ ठेवी गमावली, जेथे एसपी-बसप गठबंधन यांनी खूप चांगले केले. आता हे पुन्हा घडल्यास, कॉंग्रेस बहुतेक जागा लढवत आहे. इतरांना हानी पोहचण्यासाठी कॉंग्रेसची क्षमतादेखील बोगे बनू शकते.

एकूणच यूपीमध्ये गठित होण्यापासून ते मोठ्या प्रमाणावर गमावू शकतात आणि 2014 मध्ये मिळालेल्या 72 जागांवरुन सर्वात मोठा घट झाल्याबद्दल भाजपला काळजी वाटत आहे. आता संपूर्ण प्रश्न हा आहे की भाजपाचा पराभव होण्याची शक्यता किती आहे? 2014 च्या लोकसभा निवडणुकीत.

2014 मध्ये हिंदी बोलणार्या राज्यांमध्ये एकसमान आणि तीव्र मोदी-समर्थक लहर उत्तर प्रदेश, मध्यप्रदेश, राजस्थान, झारखंड, छत्तीसगड आणि दिल्लीमध्ये स्पष्टपणे नष्ट झाली आहे. या राज्यांमध्ये, 2014 च्या शिखरावरुन भाजप अनेक जागा गमावू इच्छित आहे. दिल्लीत, जेथे कॉंग्रेस आणि आम आदमी पार्टीने गठजोड़ आखला आहे, तेव्हा भाजप बहुतेक जागा गमावू शकतो.

हिंदी भाषी भागाबाहेरच्या राज्यांप्रमाणे भाजपाचा कोणताही प्रभाव नाही. दक्षिणी राज्यांमध्ये त्यांचे स्वत: चे क्षेत्रीय गतिमान आहे, मग ते तमिळनाडु, तेलंगाना, आंध्र प्रदेश किंवा केरळ आहे. कर्नाटकमध्ये भाजपाचा प्रभाव आहे, पण काँग्रेस-जनता दला (सेक्युलर) गठ्ठा भगवा पक्षाचा प्रभाव तोडेल.

आठ उत्तरपूर्वीच्या राज्यांमध्ये भाजपने अनेक स्थानिक गठजोड़ अडवले आहेत आणि काही महिन्यांपूर्वीपर्यंत 25 पैकी 25 लोकसभा जागांवर परत येण्याची आशा आहे. परंतु मोदी सरकारने विवादास्पद नागरिकता (दुरुस्ती) विधेयक 201 9 हा धक्का बसवण्याचा प्रयत्न केल्यामुळे ही योजना भयानक झाली, ज्यामुळे उत्तरपूर्वीच्या राज्यांमधील लोक आणि भाजपचे राजकीय सहयोगी संतप्त झाले.

अंतिम विश्लेषणात, भाजपने 10 लोकसभा भाषांतून आणि गुजरातमध्ये तसेच महाराष्ट्रात तसेच 2014 मध्ये घडलेल्या सर्व लोकसभा निवडणुकीत आपली बहुमत टिकवून ठेवण्याचा प्रयत्न केला पाहिजे. परंतु 2014 मध्ये मोदींनी जोरदारपणे मोदी-समर्थकांच्या समर्थनार्थ पाहिले. जे या राज्यांमध्ये एकसारख्या प्रमाणात पसरले होते, जे 2019 मध्ये गहाळ आहे. हे नरेंद्र मोदी आणि भाजपचे मुख्य चिंता आहे.

Comments are closed.