ईसीआयच्या भेटीसाठी नायडूचा 'तज्ञ' 'ईव्हीएम चोर' – टाइम्स ऑफ इंडिया
ईसीआयच्या भेटीसाठी नायडूचा 'तज्ञ' 'ईव्हीएम चोर' – टाइम्स ऑफ इंडिया
April 14, 2019
नेब्रास्काच्या स्प्रिंग गेम – Rivals.com वरून 10 गोष्टी आम्ही शिकल्या आहेत
नेब्रास्काच्या स्प्रिंग गेम – Rivals.com वरून 10 गोष्टी आम्ही शिकल्या आहेत
April 14, 2019

मुलायम कुटुंबावरील सर्व डोळे: पाच जागा, कन्नौज, फिरोजाबादमध्ये सखोल लढा – द इंडियन एक्सप्रेस

मुलायम कुटुंबावरील सर्व डोळे: पाच जागा, कन्नौज, फिरोजाबादमध्ये सखोल लढा – द इंडियन एक्सप्रेस
अखिलेश यादव, मेनपुरीचे मुलायम सिंह यादव आणि कन्नौजमधील डिंपल निवडणूक लढवत आहेत. (फाइल)

समाजवादी पक्ष कुटुंब राज्यात पाच जागांवर निवडणूक लढवत आहे, पक्षाचे अध्यक्ष अखिलेश यादव आणि पक्षाचे नेते मुलायम सिंह यादव आझमगढ सीटमधून, मुलायम यादव यांचे मणिपुरी, कन्नौजचे अखिलेश यांची पत्नी डिंपल आणि त्यांचे चुलत भाऊ धर्मेंद्र आणि बदायूनचे अक्षय आणि त्यांचे चुलत भाऊ. फिरोजाबाद, अनुक्रमे.

या पाच जागांपैकी, प्रतिस्पर्धी उमेदवारांविरूद्ध इतर चांगल्या स्थितीत असल्याचे दिसते तर कन्नौज आणि फिरोजाबाद मतदारसंघावरील समीकरणांनी डिंपल आणि अक्षय यांना या निवडणुकीसाठी लढा दिला आहे.

एका वरिष्ठ पक्षाच्या नेत्याने द संडे एक्स्प्रेसला सांगितले की प्रत्येकजण स्पष्टपणे कुटुंबाच्या जागांवर लक्ष केंद्रित करेल आणि मोठ्या विजयाची खात्री करेल.

कन्नौज मतदारसंघातील दोन वेळा खासदार डिंपल यांना पुन्हा सीटमधून उमेदवारी देण्यात आली. बसपाचे गठजोड़ भागीदार बनले आणि यादव कुटुंब सदस्यांची निवडणूक लढविणार्या उमेदवारांना कॉंग्रेसने उमेदवारी दिली नाही, तर एसपीचा एकमेव प्रतिस्पर्धी भाजपा म्हणून एसपी बंडखोर आहे आणि अखिलेशच्या काका शिवपाल यादव यांनी नुकतीच आपला पक्ष, प्रगतीशील समाजवादी पक्षाचा (पीएसपी) उमेदवार मागे घेतला आहे. परिवार की बहू “डिंपल.

स्पष्ट केले

फिरोजाबाद लोकसभा मतदारसंघावर मतभेद

हे फिरोजाबाद लोकसभा मतदारसंघ होते, जो यादव कुटूंबातील विवादांचा मुख्य कारण होता. 2014 च्या लोकसभा निवडणुकीत शिवपाल यांना त्यांच्या पुत्र आदित्य यांना एसपीच्या जागेवरून उभे करण्याची इच्छा होती. तथापि, राम गोपाल यादव यांनी शिवपालच्या प्रयत्नांवर विजय मिळविला आणि त्यांचा मुलगा अक्षय यांना पक्षाचे तिकीट मिळविण्यात यश मिळाले. अक्षय म्हणून जिंकल्याबरोबरच गती वाढली आणि शेवटी अखिलेश यांनी 2017 च्या विधानसभा निवडणुकीपूर्वी निवडणूक आयोगामध्ये कायदेशीर लढा लढवून आपल्या वडिलांकडून पक्षाचा पराभव केला. पक्षाशी संबंध तोडल्यानंतर आणि स्वत: च्या पक्षाची घोषणा केल्यानंतर शिवपालचा मुख्य फोकस राम गोपाल यांचे पुत्र अक्षय यांच्या विरोधात निवडणूक लढविण्याची खात्री आहे.

2014 मध्ये डिंपल यांनी भाजपच्या सुब्रत पाठक यांच्या विरोधात 1 9, 9 7 मतांच्या संकीर्ण फरकाने सीट जिंकली होती. पीएसपी उमेदवार सुनील कुमार सिंह राठोड यांनी शेवटच्या क्षणी उमेदवारी दाखल न करण्याचा निर्णय डींपलसाठी भाजप उमेदवाराला आहे.

200 9 च्या लोकसभा निवडणुकीत पाठकांनीही लढा दिला होता. डिंपल आणि बसपा उमेदवार महेश चंद्र वर्मा यांच्या मागे तिसऱ्या क्रमांकावर होते. त्यांनी डिंपलला 1.15 लाख मते दिली होती. मुलायम यांनी जिंकल्यानंतर 1 999 पासून ही जागा एसपीकडे आहे. त्यानंतर अखिलेशने 200 9 -2004 200 9 मध्ये तीन वेळा जागा जिंकली. 2012 मध्ये त्यांनी सीट रिक्त केली आणि डिंपल यांनी उपविजेतेपद जिंकले आणि सीट जिंकली. डिंपल आणि पाठक यांच्यात दोन जागा लढण्याची शक्यता आहे आणि 2014 मध्ये पाठक अत्यंत संकीर्ण फरकाने पराभूत झाल्याचे लक्षात घेता एसपीला सीट कायम राखणे कठीण होईल.

दरम्यान, एक अन्य सीट जो जवळपास एक लढा घेण्याची शक्यता आहे तो फिरोजाबाद आहे. मुलायमचे चुलत भाऊ राम गोपाल यादव यांचे पुत्र अक्षय आणि त्यांचे काका आणि पीएसपी प्रमुख शिवपाल यांच्यात भाषणासाठी लढा देत आहे. या लढाईत भोजाबाद आणि फिरोजाबाद येथे शिबिरासाठी लढत आहे. शिवपाल यांच्यासह कार्यरत असलेल्या पीएसपी नेत्यांनी असा दावा केला की त्यांना जागा जिंकण्याचे आश्वासन आहे. “आमची मोहीम जनतेद्वारे आयोजित केली जात आहे आणि आम्ही जिंकू,” असे पीएसपीचे राम दर्शन यादव यांनी सांगितले. ते फिरोजाबादमध्ये प्रचार मोहिमेचे प्रभारी आहेत.

एसपीचे जिल्हाध्यक्ष सुमन देवी सविता यांचे पती रघुवीर सिंह सविता यांनी हे मान्य केले की शिवपाल निवडणुकीत निवडणूक लढवत आहेत, यादव आणि मुस्लिम मते विभागली जातील, परंतु त्यांना विजय मिळण्याची खात्री आहे.

लोकसभा मतदारसंघातील खासदार अक्षय यादव यांनी बर्याच काळापासून लोकांना भेटले नाही असे लोक रागावले होते. आम्ही लोकांच्या समस्या सोडवल्या आहेत, असे रघुवीर यांनी इंडियन एक्सप्रेसला सांगितले.

भाजपने यावेळी सीटमधून चंद्र सिंह जडुन यांना उभे केले आहे. जडुन लोकसभा निवडणुकीत पहिल्यांदा निवडणूक लढवत आहेत, तर शेवटच्या वेळी उपविजेता एसपी बागेल यांना भाजपने आगरा येथून उमेदवारी दिली आहे आणि सूत्रांनी दिलेल्या माहितीनुसार, भाजपा जिल्हा नेतृत्वाखाली नाराजी आहे, कारण पुन्हा बागेल न घेण्याची शक्यता आहे, यादव आणि मुस्लिम मते विभागून मिळालेल्या बहुसंख्य पक्षाचे नेते विश्वास ठेवतात. फिरोजाबादमधून काँग्रेसने उमेदवारी दिली नाही.

आझमगढमध्ये अखिलेश यादव भाजपा उमेदवार आणि भोजपुरी अभिनेता दिनेश लाल यादव यांच्या निरुहुआवर निवडणूक लढवत आहेत. मागील सपाच्या काळात त्यांना तत्कालीन मुख्यमंत्री अखिलेश यादव यांच्याकडून ‘यश भारती’ पुरस्कार देण्यात आला होता.

एसपीचे जिल्हाध्यक्ष हवलदार यादव यांनी दावा केला आहे की, पीएसपी – राज्यात 7 9 जागा लढविणाऱ्यांचा उमेदवार असावेत – “एसपी प्रमुखांविरुद्ध उमेदवार उभे करणार नाहीत”. पीएसपी जिल्हा नेतृत्वातील एक स्त्रोत देखील पक्षाने “आझमगढमधील उमेदवार” देणार नाही याची पुष्टी केली.

2014 च्या निवडणुकीत मेनपुरीमध्ये भाजपचे शत्रुघ्न सिंग चौहान यांच्या विरोधात मुलायम यांनी मोठा विजय मिळविला होता. मुलायम यांनी मुलायमसिंग यांचे भाषण मुलायम यांनी रिक्त केले आणि मुलायमचे भाऊ रतन सिंग यादव यांचे पोते तेज प्रताप यादव यांनी भाजपचे प्रेमसिंह शाक्य यांना 3.21 लाख मते देऊन पराभूत केले. यावेळी, शाक्य पुन्हा भाजपने उभे केले आहे.

पीएसपीने मेनपुरी मतदारसंघातून उमेदवारी दिली नाही तर एसपीची लढाई फक्त भाजपच्या शाक्य यांच्याशी आहे, जो तेज प्रताप यादव यांच्या विरोधात 3.21 लाख मतांनी मागे पडला होता.

बदाणूंमध्ये भाजपने यावेळी उत्तर प्रदेश कॅबिनेट मंत्री स्वामी प्रसाद मौर्य यांची मुलगी संघमित्रा यांना धर्मेंद्र घेण्यास उभे केले आहे. 2014 च्या लोकसभा निवडणुकीत त्यांनी मेनपुरी येथून बसपाच्या तिकिटावर 14.2 9 टक्के मते मिळविली आणि तिसर्या स्थानावर राहिली. 2016 मध्ये ती भाजपमध्ये सामील झाली. पीएसपीने बादाण येथून उमेदवारी दिली नाही, अशी पुष्टीही पीएसपी सूत्रांनी दिली.

धर्मेंद्र यांना कॉंग्रेसच्या सलीम इक्बाल शेरवानीकडून 1 99 6 ते 2004 पर्यंत सपासाठी प्रतिनिधित्व देण्यात आले होते आणि मतदारसंघातील मुसलमानांमध्ये मोठा प्रभाव पडला होता. 200 9 च्या निवडणुकीत त्यांनी बादाण येथून कॉंग्रेसच्या तिकिटावर निवडणूक लढविली होती. एसपीने त्यांना तिकीट नाकारले आणि धर्मेंद्र यांना उमेदवारी दिली. धर्मेंद्र यांनी त्या निवडणुकीत विजय मिळविला होता आणि शेरवानी तिसऱ्या स्थानावर आहेत.

भारतीयExpress.com/elections वर लोकसभा निवडणूक 201 9 रिअलटाइमचे अनुसरण करा. लोकसभेच्या निवडणुकीचा निकाल , लोकसभा मतदारसंघातील तपशील तसेच नरेंद्र मोदी आणि राहुल गांधी लोकसभा निवडणुकीत प्रचार करत आहेत. ट्विटरवर, ताज्या बातम्या आणि विश्लेषणांसाठी @ डिसिशन2019 ला अनुसरण करा.

Comments are closed.